Xử lí như thế nào khi mua TSCD bồi thường do làm mất

• Thread starter Diep Quyen
  • Ngày gửi
D

Diep Quyen

Guest
Hic..hic... mọi người ơi giúp em với, em đang gặp tình huống khó xử hổng biết làm sao . Công ty em làm mất máy tính xách tay nên phải mua lại đền ( trị giá 17tr). Em đang phân vân hổng biết hạch toán vào TSCĐ và tính khấu hao hay htoán vào phí:
- Nếu htoán vào TSCĐ và tính k/hao thì không đúng vì TSCĐ đâu còn hiện hữu ở cty.
-Nếu htoán vào phí thì thủ tục phải như thế nào cho hợp lí.

Mong các tiền bối chỉ bảo em với.

Xin cám ơn nhìu nhìu...

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

be hay cuoi

Guest
30/5/05
106
0
0
hà nội
Mình chưa có kinh nghiệm lắm vấn đề này nhưng cũng xin phép đưa ra suy luận để bạn làm nhé.
1 TSCD mất thuộc trách nhiệm của ai?->phải đền bù-> không được hạch toán vào chi phí.
2. Đúng như bạn nói: nó không hiện hữu ở cty thì bạn làm sao tính Khấu hao được.(nhưng theo kinh nghiệm của mình: vì bạn có đủ chứng từ của nó rồi nên bạn hãy coi nó hiện hữu của công ty đi, không ai ktra đến đâu, và nếu có kiểm tra thì họ thường báo trước mà"bạn có thể đi mượn 1 cái, hoặc 1 lý do chính đáng nào đó)
->Mình cũng mong mọi người thông cảm với ý kiến của mình vì "KẾ TOÁN LÀ PHẢI LÀM SAO CHO:ÔNG CHỦ VUI LÒNG VỀ CÔNG VIỆC MÀ VẪN ĐẢM BẢO ĐÚNG LUẬT "

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
be hay cuoi nói:
Mình chưa có kinh nghiệm lắm vấn đề này nhưng cũng xin phép đưa ra suy luận để bạn làm nhé.
1 TSCD mất thuộc trách nhiệm của ai?->phải đền bù-> không được hạch toán vào chi phí.
2. Đúng như bạn nói: nó không hiện hữu ở cty thì bạn làm sao tính Khấu hao được.(nhưng theo kinh nghiệm của mình: vì bạn có đủ chứng từ của nó rồi nên bạn hãy coi nó hiện hữu của công ty đi, không ai ktra đến đâu, và nếu có kiểm tra thì họ thường báo trước mà"bạn có thể đi mượn 1 cái, hoặc 1 lý do chính đáng nào đó)
->Mình cũng mong mọi người thông cảm với ý kiến của mình vì "KẾ TOÁN LÀ PHẢI LÀM SAO CHO:ÔNG CHỦ VUI LÒNG VỀ CÔNG VIỆC MÀ VẪN ĐẢM BẢO ĐÚNG LUẬT "
Ý kiến thứ 2 là cách giải quyết của mình !
khi quyết toán nếu có cả 1 xe trộn bê tông thì phải ngừng hoạt động của nó để đem về đặt lên bàn để xem à ???

M

mickeylucky

Guest
11/4/06
126
0
0
TP HCM
làm theo cách 2 đi bạn ah,
đừng thắc mắc gì thêm
thuế là như vậy đó

Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
Diep Quyen nói:
Cám ơn các bạn nha.TSCD này mất ko truy được trách nhiệm của ai. Nhưng tại sao không hạch toán được vào phí dzậy?
Be hay cuoi đã nói rồi đó ạh, nó ko hiện hữu ở cty thì làm sao được tính khấu hao ạh.
Thân!

kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
Mình chưa gặp trường hợp này bao giờ, tuy nhiên cũng xin góp ý như sau:
Trong trường hợp bạn đi thuê tài sản hoặc mượn về dùng (thường thì sẽ có hợp đồng cho thuê, cho mượn tài sản) và sau đó làm mất tài sản này,bạn có thể căn cứ vào các điều khoản trong hợp đồng để xử lý ( trong trường hợp tài sản này bị mất ko xác định được nguyên nhân và cty phải đền bù):
- khi chi tiền hoặc mua TS cùng loại để đền bù cho tài sản bị mất có thể coi đó là khoản tiền phạt do vi phạm hợp đồng, đưa vào 811 -> khoản này ko tính vào chi phí chịu thuế .
- mình ko thích cách 02 các bạn đã nêu ở trên lắm, theo mình thì cứ thực tế mà làm
* khi mất tài sản thì phải có biên bản xác nhận của bên công an (bạn cũng phải làm rõ nguyên nhân tại sao lại mất chứ ).

CÓ CAO THỦ NÀO CÓ Ý KIẾN KHÁC HAY HƠN KHÔNG, GIÚP ĐỠ ANH EM VỚI?

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
kidmandang nói:
Mình chưa gặp trường hợp này bao giờ, tuy nhiên cũng xin góp ý như sau:
Trong trường hợp bạn đi thuê tài sản hoặc mượn về dùng (thường thì sẽ có hợp đồng cho thuê, cho mượn tài sản) và sau đó làm mất tài sản này,bạn có thể căn cứ vào các điều khoản trong hợp đồng để xử lý ( trong trường hợp tài sản này bị mất ko xác định được nguyên nhân và cty phải đền bù):
- khi chi tiền hoặc mua TS cùng loại để đền bù cho tài sản bị mất có thể coi đó là khoản tiền phạt do vi phạm hợp đồng, đưa vào 811 -> khoản này ko tính vào chi phí chịu thuế .
- mình ko thích cách 02 các bạn đã nêu ở trên lắm, theo mình thì cứ thực tế mà làm
* khi mất tài sản thì phải có biên bản xác nhận của bên công an (bạn cũng phải làm rõ nguyên nhân tại sao lại mất chứ ).

CÓ CAO THỦ NÀO CÓ Ý KIẾN KHÁC HAY HƠN KHÔNG, GIÚP ĐỠ ANH EM VỚI?
Câu trả lời của bạn và cách xử lý hoàn toàn đúng với các Pháp luật liên quan
Chào bạn!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA