Xác định nguyên giá nhà?

• Thread starter tanthanh1004
  • Ngày gửi
T

tanthanh1004

Sơ cấp
6/2/12
17
0
1
can tho
Anh chị cho em hỏi Công ty em có xây dựng một căn nhà chỉ có hợp đồng thầu nhân công thôi còn NVL do Công ty em cung cấp. Bây giờ căn nhà đã hoàn thành thì em cần có những chứng từ gì để cơ quan thuế chấp nhận nguyên giá căn nhà để trích khấu hao?Trước giờ em chỉ toàn tập hợp tất cả các hóa đơn mua NVL + Cp nhân công để ghi nguyên giá nhưng giờ cơ quan thuế kiểm tra không chấp nhận.
Em cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Ðề: Xác định nguyên giá nhà?

Anh chị cho em hỏi Công ty em có xây dựng một căn nhà chỉ có hợp đồng thầu nhân công thôi còn NVL do Công ty em cung cấp. Bây giờ căn nhà đã hoàn thành thì em cần có những chứng từ gì để cơ quan thuế chấp nhận nguyên giá căn nhà để trích khấu hao?Trước giờ em chỉ toàn tập hợp tất cả các hóa đơn mua NVL + Cp nhân công để ghi nguyên giá nhưng giờ cơ quan thuế kiểm tra không chấp nhận.
Em cảm ơn

Bạn phải có thiết kế, dự toán được duyệt cho DA đầu tư này, khi hoàn thành có BB nghiệm thu, bản vẽ hoàn công theo thực tế. Chí phí thực tế thì có chứng từ, HĐ mua NVL, thuê máy móc, thiết bị, điện nước ..., Hợp đồng với bên nhận NC, hóa đơn của bên nhận NC, các phiếu chi NC, điện nước..... tập hợp thành 1 bộ hồ sơ TSCĐ.

T

thanhanht

Guest
17/2/14
37
1
8
tp hcm

Anh chị cho em hỏi với, công ty em mua xe tải bữa tháng 8/2013, nguyên giá là 257,589,898
em mới làm báo cáo tài chính xong,do mới làm lần đầu nên em ko biết trích khấu hao như thế nào,anh chị ai biết chỉ giúp em với ah,e cảm ơn

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Căn cứ theo thông tư 45/2013 thì TSCD của bạn thuộc Phương tiện vận tải đường bộ, thời gian KH từ 6 - 10 năm. Bạn có thể lấy mức trung bình là 8 năm, từ đó quy ra số tháng để tính khấu hao.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Anh chị cho em hỏi với, công ty em mua xe tải bữa tháng 8/2013, nguyên giá là 257,589,898
em mới làm báo cáo tài chính xong,do mới làm lần đầu nên em ko biết trích khấu hao như thế nào,anh chị ai biết chỉ giúp em với ah,e cảm ơn

Bạn căn cứ vào TT 45 và thực tế ( Mua xe mới hay đã qua Sử dụng, mức độ vận chuyển, cung đường, cấp đường ... ) để xác định thời gian KH trong khung cho phép.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA