Làm thế nào để thuế TNDN được nộp tại địa phương nơi đóng chi nhánh?

• Thread starter tamhuynh
  • Ngày gửi
T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
45
ho chi minh
thuế TNDN tại chi nhánh

Các anh chị web KT thân mến

Công ty mình ở TP HCM, mở chi nhánh ở Hà Nội vào tháng 6/2006 ( mình đăng ký với cục thuế TP HCM là chi nhánh hạch toán phụ thuộc, thuế TNDN nộp tại TP HCM) .Chi nhánh có mả số thuế, con dấu, tài khoản riêng và được mua hóa đơn / nộp thuế VAT ở Hà nội

Tuy nhiên cục thuế ở Hà nội lại bắt CN phải làm tờ khai thuế TNDN cũng như tạm nộp thuế hàng quý và cuối năm phải nộp thuế TNDN tại HN.Để mua được hóa đơn, CN đã làm các theo các yên cầu của cơ quan thuế HN và tạm nộp thuế cho quý 2 và quý 3 ( dù biết rằng theo luật thì chi nhánh nộp thuế ở đâu là do doanh nghiệp tự quyết định)

1,Bây giờ minh muốn nộp thuế TNDN tại TP HCM thì phải làm sao các anh chị ? Vì mình định tập trung tất cả doanh thu và chi phí của chi nhánh vế cty để quyết toán thuế TNDN cuối năm

2,Nếu chi cục thuế ở HN vẫn không chịu thì có thể chọn giải pháp CN nộp thuế TNDN ngoài đó ( vì CN cũng đã lỡ nộp thuế TNDN tạm tính rồi), nhưng tiền lương nhân viên chi nhánh thì cty ở HCM đã trả qua thẻ ATM từ TKhoản của Cty (và một số chi phí văn phòng của chi nhánh cũng do cty chyển trả trực tiếp cho khách hàng của CN). Mình cần xử lý ra sao để tất cả các chi phí này được hạch toán vào sổ kế toán của CN để tính thuế TNDN cuối năm

3,Dù nộp thuế ở đâu, phụ thuộc hay độc lập thì CN cũng lập Báo cáo tài chính cuối năm đ1ung không các anh chị ? về phía cty : phải làm BCTC cho trụ sở chính ở TP HCM và 1 báo cáo tổng hợp ( chi nhánh và trụ sở chính) ?

Vì mới vào nghề, câu hỏi nếu đề cập đến những vấn đề quá cơ bản, mong các anh chị bỏ quá cho !!!

Cám ơn các anh chị rất nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
tamhuynh nói:
Các anh chị web KT thân mến

Công ty mình ở TP HCM, mở chi nhánh ở Hà Nội vào tháng 6/2006 ( mình đăng ký với cục thuế TP HCM là chi nhánh hạch toán phụ thuộc, thuế TNDN nộp tại TP HCM) .Chi nhánh có mả số thuế, con dấu, tài khoản riêng và được mua hóa đơn / nộp thuế VAT ở Hà nội

Tuy nhiên cục thuế ở Hà nội lại bắt CN phải làm tờ khai thuế TNDN cũng như tạm nộp thuế hàng quý và cuối năm phải nộp thuế TNDN tại HN.Để mua được hóa đơn, CN đã làm các theo các yên cầu của cơ quan thuế HN và tạm nộp thuế cho quý 2 và quý 3 ( dù biết rằng theo luật thì chi nhánh nộp thuế ở đâu là do doanh nghiệp tự quyết định)

1,Bây giờ minh muốn nộp thuế TNDN tại TP HCM thì phải làm sao các anh chị ? Vì mình định tập trung tất cả doanh thu và chi phí của chi nhánh vế cty để quyết toán thuế TNDN cuối năm

2,Nếu chi cục thuế ở HN vẫn không chịu thì có thể chọn giải pháp CN nộp thuế TNDN ngoài đó ( vì CN cũng đã lỡ nộp thuế TNDN tạm tính rồi), nhưng tiền lương nhân viên chi nhánh thì cty ở HCM đã trả qua thẻ ATM từ TKhoản của Cty (và một số chi phí văn phòng của chi nhánh cũng do cty chyển trả trực tiếp cho khách hàng của CN). Mình cần xử lý ra sao để tất cả các chi phí này được hạch toán vào sổ kế toán của CN để tính thuế TNDN cuối năm

3,Dù nộp thuế ở đâu, phụ thuộc hay độc lập thì CN cũng lập Báo cáo tài chính cuối năm đúng không các anh chị ? về phía cty : phải làm BCTC cho trụ sở chính ở TP HCM và 1 báo cáo tổng hợp ( chi nhánh và trụ sở chính) ?

Vì mới vào nghề, câu hỏi nếu đề cập đến những vấn đề quá cơ bản, mong các anh chị bỏ quá cho !!!

Cám ơn các anh chị rất nhiều

Đúng ra khi đăng ký thuế tại chi nhánh, Công ty bạn phải làm và gửi chi cục thuế...(HN) một quyết định về việc kê khai, quyết toán thuế. Trong đó ghi : Thuế GTGT kê khai và quyết toán tại Chi cục thuế ...(HN). Thuế TNDN nộp tại trụ sở chính tại Tp HCM.

Các khoản tiền lương trả qua tài khoản nhưng chi nhánh phải lập bảng lương, Công ty chi mang tính chi hộ , khi đó Chi nhánh hạch toán
Nợ 334 / Có 336
Các khoản chi phí của chi nhánh thì nên ghi tên. MST chi nhánh, để chi nhánh kê khai thuế GTGT và hạch toán. Nếu cty chi hộ thì chi nhánh cũng hạch toán qua TK336

T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
45
ho chi minh
Cám ơn bạn, trưởng chi nhánh ngoài đó cũng đã cố thuyết phục với thuế nhưng họ không chịu và vì cần phải có hóa để phát hành cho khách hàng nên buộc phải làm theo yêu cầu của họ ( nếu không, họ không chịu ký duyệt mua hóa đơn .Thế mới khổ !!! )

S

Song Huong

Cao cấp
tamhuynh nói:
Bạn làm văn thư gửi Cục Thuế TP Hà Nội đề nghị với cục thuế TP Hà Nội: chi nhánh là đơn vị hạch toán báo sổ phụ thuộc, sẽ kê khai và nộp thuế TNDN tại trụ sở chính tại TP HCM theo điểm 3, mục I, Phần D thông tư 128/2003/TT-BTC. Và yêu cầu họ trả lời bằng văn bản trong thời hạn qui định.
Làm việc với nhau thì họ có thể nói tầm bậy chứ trả lời bằng văn bản thì họ không thể trả lời vi phạm luật.

Số tiền thuế TNDN đã tạm nộp tại Cục thuế Hà Nội, bạn sẽ được trừ vào vào số thuế TNDN tại TP HCM.

Điểm 3, mục I, Phần D thông tư 128/2003/TT-BTC hướng dẫn thi hành nghị định 164/2003/N§-CP qui định chi tiết th hành luật thuế TNDN

Các đơn vị hạch toán độc lập thuộc cơ sở kinh doanh có nghĩa vụ kê khai, nộp thuế, quyết toán thuế riêng. Các đơn vị hạch toán báo sổ phụ thuộc cơ sở kinh doanh chính chỉ đăng ký thuế tại địa phương, không có nghĩa vụ kê khai thuế, nộp thuế tại địa phương; Cơ sở kinh doanh chính có nghĩa vụ kê khai, nộp thuế, quyết toán thuế phần kinh doanh của mình và của các đơn vị hạch toán phụ thuộc báo sổ

Chúc bạn thành công.

Thân mến.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
tamhuynh nói:
dù biết rằng theo luật thì chi nhánh nộp thuế ở đâu là do doanh nghiệp tự quyết định)
Theo Luật thuế TNDN thì không có quy định này. Luật thuế TNDN có nói:

- Các đơn vị hạch toán độc lập thuộc cơ sở kinh doanh có nghĩa vụ kê khai, nộp thuế, quyết toán thuế riêng.
- Các đơn vị hạch toán báo sổ phụ thuộc cơ sở kinh doanh chính chỉ đăng ký thuế tại địa phương, không có nghĩa vụ kê khai thuế, nộp thuế tại địa phương; Cơ sở kinh doanh chính có nghĩa vụ kê khai, nộp thuế, quyết toán thuế phần kinh doanh của mình và của các đơn vị hạch toán phụ thuộc báo sổ.

tamhuynh nói:
3,Dù nộp thuế ở đâu, phụ thuộc hay độc lập thì CN cũng lập Báo cáo tài chính cuối năm đ1ung không các anh chị ? về phía cty : phải làm BCTC cho trụ sở chính ở TP HCM và 1 báo cáo tổng hợp ( chi nhánh và trụ sở chính) ?
Nếu hạch toán độc lập thì Chi nhánh phải làm Báo cáo tài chính riêng để nộp tại địa phương nơi Chi nhánh đóng trụ sở. Còn nếu hạch toán phụ thuộc thì Chi nhánh không phải làm Báo cáo tài chính, Công ty sẽ làm hết.

T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
45
ho chi minh
Cám ơn các anh chị các bạn : Tú Anh, Song Hương , Levanton đã trả lời giúp mình.Mình cũng có vài ý thế này mong các anh chị góp ý thêm:

Vì CN đã lỡ tạm nộp thuế TNDN ngoài Hanoi rồi, nên để tránh gây tranh cãi không cần thiết với thuế ở Hanoi mình có thể làm công văn xin được nộp thuế TNDN của CN tại Hanoi và gởi cho chi cục thuế, cục thuế HCM và chi cục thuế tại Hanoi được không các anh chị ?

2,Nếu để cho CN hạch toán độc lập nhưng cty mình vẫn chi lương cho CN và một số khoản khác cho CN nhưng không thống qua tài khoản của CN : như ATM, trả trực tiếp cho khách hàng của chi nhánh ... ( nhằm đơn giản hoá việc thanh toán). Mình biết là phải sử dụng TK136/336 nhưng sổ phụ ngân hàng của CN không thể hiện thì quyết toán thuế có gặp khó khăn gì không anh chị ?

Chi nhánh hạch toán độc lập có cần phải có kế toán trưởng không hay là kế toán trưởng của cty ở HCM phải ký trên các chứng từ : phiếu thu, chi ... và cũng chịu trách nhiệm trên tất cả số liệu vả chứng từ kế toán ? Trưởng chi nhánh có quyền ký trên tất cả các chứng từ kế toán, báo cáo thuế ( chỗ người đại diện pháp luật) nếu đã được giám đốc ủy quyền không ?

Cám ơn các anh chị đã quan tâm !!!

levanton

levanton

Cao cấp
tamhuynh nói:
Cám ơn các anh chị các bạn : Tú Anh, Song Hương , Levanton đã trả lời giúp mình.Mình cũng có vài ý thế này mong các anh chị góp ý thêm:

Vì CN đã lỡ tạm nộp thuế TNDN ngoài Hanoi rồi, nên để tránh gây tranh cãi không cần thiết với thuế ở Hanoi mình có thể làm công văn xin được nộp thuế TNDN của CN tại Hanoi và gởi cho chi cục thuế, cục thuế HCM và chi cục thuế tại Hanoi được không các anh chị ?

2,Nếu để cho CN hạch toán độc lập nhưng cty mình vẫn chi lương cho CN và một số khoản khác cho CN nhưng không thống qua tài khoản của CN : như ATM, trả trực tiếp cho khách hàng của chi nhánh ... ( nhằm đơn giản hoá việc thanh toán). Mình biết là phải sử dụng TK136/336 nhưng sổ phụ ngân hàng của CN không thể hiện thì quyết toán thuế có gặp khó khăn gì không anh chị ?

Chi nhánh hạch toán độc lập có cần phải có kế toán trưởng không hay là kế toán trưởng của cty ở HCM phải ký trên các chứng từ : phiếu thu, chi ... và cũng chịu trách nhiệm trên tất cả số liệu vả chứng từ kế toán ? Trưởng chi nhánh có quyền ký trên tất cả các chứng từ kế toán, báo cáo thuế ( chỗ người đại diện pháp luật) nếu đã được giám đốc ủy quyền không ?

1. Việc nộp thuế TNDN, đã lỡ như vậy, cty bạn xem như chấp nhận, làm công văn, chỉ cần gửi cơ quan thuế quản lý công ty bạn, đừng gửi chi cục ở HN làm gì, để năm sau bạn có thể thay đổi, làm đúng luật.
2. Việc độc lập của chi nhánh: nói là độc lập là độc lập về hạch toán, còn những vấn đề khác đều do cty quyết định, nên việc trả lương và các khoản chi phí cty trả hộ, qua TK 136/336 vẫn được bình thường. Sổ phụ ngân hàng trong trường hợp này không quan trọng,cô quan thuế sẽ kiểm tra hóa đơn đầu vào, hợp đồng lao động, so với chi phí tính thuế, còn đơn vị bạn trả qua hình thức gì la do đơn vị bạn quyết. Hàng quý, bạn làm biên bản xác định các khoản chi hộ, hai bên ký.

3. Chi nhánh công ty bạn nều hạch toán độc lập, phải có người phụ trách kế toán. Kế toán trưởng công ty có thể kiêm và chịu trách nhiệm.
4. Khi làm thông báo thành lập chi nhánh, tất nhiên hội đồng thành viên,HĐQT (đối với cty cổ phần) đã có một biên bản họp thống nhất việc thành lập và cử người đứng đầu chi nhánh. và đã được cơ quan có thẩm quyền chứng nhận thông qua việc cấp Giấy chứng nhận Đăng ký kinh doanh. Trưởng chi nhánh có quyền làm những việc bạn nêu mà không cần ủy quyền nữa.

S

Song Huong

Cao cấp
tamhuynh nói:

Bạn nên làm văn thư thông báo với cục thuế Hà Nội chi nhánh là đơn vị hạch toán báo sổ phụ thuộc, sẽ kê khai và nộp thuế TNDN tại trụ sở chính tại TP HCM theo qui định.

Bạn nên tập trung quyết toán thuế TNDN ở 01 nơi thôi. Mỗi lần kiểm tra thuế thì bạn biết rồi. Việc gì phải đi hầu các bác thuế vụ ở 02 nơi như thế.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Bạn tamhuynh cũng " thật thà " quá chỉ mỗi việc mua hóa đơn mà để mấy " đại ca" của phòng ấn chỉ "dọa" nên tự mình làm khó mình rồi. Hạch toán độc lập giữa chi nhánh và tổng công ty thì mới hạch toán riêng . Công ty bạn hạch toán phụ thuộc thì chi nhánh chỉ báo cáo quyết toán nộp thuế GTGT thôi. Còn báo cáo TC và thanh quyết toán thuế TNDN là việc của tổng công ty. Mình cũng không rõ tại sao cán bộ quản lý khi ký duyệt mua hóa đơn mà không nhắc bạn nhỉ ?? Chuyện nhỏ mà thành lớn. Hình thức hạch toán độc lập hay phụ thuộc đã đăng ký ngay từ đầu rồi bây giờ sửa lại sao được. Bạn lên gặp cán bộ quản lý thuế để trình bầy lại vấn đề này đi. Nhưng có điều này mình nói bạn chuẩn bị tinh thần " thuế TNDN chi nhánh đã tạm nộp vào kho bạc rồi khó lấy lại lắm "

S

Song Huong

Cao cấp
thuế TNDN tại chi nhánh

tamhuynh nói:
Cám ơn bạn, trưởng chi nhánh ngoài đó cũng đã cố thuyết phục với thuế nhưng họ không chịu và vì cần phải có hóa để phát hành cho khách hàng nên buộc phải làm theo yêu cầu của họ ( nếu không, họ không chịu ký duyệt mua hóa đơn .Thế mới khổ !!! )

lequanghuy nói:
Bạn tamhuynh cũng " thật thà " quá chỉ mỗi việc mua hóa đơn mà để mấy " đại ca" của phòng ấn chỉ "dọa" nên tự mình làm khó mình rồi. Hạch toán độc lập giữa chi nhánh và tổng công ty thì mới hạch toán riêng . Công ty bạn hạch toán phụ thuộc thì chi nhánh chỉ báo cáo quyết toán nộp thuế GTGT thôi. Còn báo cáo TC và thanh quyết toán thuế TNDN là việc của tổng công ty. Mình cũng không rõ tại sao cán bộ quản lý khi ký duyệt mua hóa đơn mà không nhắc bạn nhỉ ?? Chuyện nhỏ mà thành lớn. Hình thức hạch toán độc lập hay phụ thuộc đã đăng ký ngay từ đầu rồi bây giờ sửa lại sao được. Bạn lên gặp cán bộ quản lý thuế để trình bầy lại vấn đề này đi.
Đúng như bạn lequanghuy nói, trưởng chi nhánh Hà Nội của bạn đã bị cán bộ chi cục thuế nào đó ở Hà Nội doạ.

Bây giờ bạn làm văn thư gửi cơ quan thuế ở Hà Nội quản lý thuế chi nhánh của bạn: chi nhánh là đơn vị hạch toán báo sổ phụ thuộc, sẽ kê khai và nộp thuế TNDN tại trụ sở chính tại TP HCM theo qui định hiện hành. Yêu cầu họ trả lời bằng văn bản trong thời hạn qui định.
Khi trả lời bằng văn bản thì chả có ông/bà nào dám làm sai luật.

lequanghuy nói:
Nhưng có điều này mình nói bạn chuẩn bị tinh thần " thuế TNDN chi nhánh đã tạm nộp vào kho bạc rồi khó lấy lại lắm
Thuế TNDN chi nhánh đã tạm nộp vào kho bạc rồi thì bạn dùng chứng từ nộp tiền vào kho bạc ơ Hà Nội đề nghị cơ quan thuế ở TP HCM cho cấn trừ vào thuế TNDN phải nộp ở TP HCM.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Việc dùng chứng từ nộp tiền thuế TNDN tạm nộp của chi nhánh ở Hà Nội để làm chứng từ cấn trừ thuế TNDN tạm nộp ở HCM cho tổng công ty e rằng khó được chấp nhận vì có ai yêu cầu chi nhánh nộp khoản đó đâu. Như thế là sai nguyên tắc sợ cục thuế HCM không đồng ý. Nhưng bạn cứ thử xem.

T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
45
ho chi minh
Cám ơn các bạn

Đúng là trưởng chi nhánh bị cán bộ thuế dọa thật " không làm như vậy thì không giải quyết mua HĐ được đâu", rằng chúng tôi quản lý hàng trăm doanh nghiệp không thể trả lời chi tiết cho các anh chị được"

Mình sẽ nghe lời các bạn làm công văn gởi họ

1 lần nữa Cám ơn các bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA