Cách hạch toán của đơn vị đầu tư -xây dựng- kinh doanh

• Thread starter Diep Quyen
  • Ngày gửi
G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Mình không thắc mắc cách định khoản, vấn đề là thủ tục để chuyển hoá từ cái này sang cái kia pháp luật có quy định gì không, khi nào thì chuyển từ tài sản sang hàng hoá và ngược lại, nên nhớ rằng nếu là tài sản thì phải tính trích hao mòn, trong khi là hàng hoá thì không, cái này ảnh hưởng tới chi phí và thuế TNDN đó.

Theo thông tin em có thì không có một quy định cụ thể về thủ tục chuyển đổi này, có lẽ là mình làm văn bản gửi Vụ chế độ kế toán nhờ hướng dẫn anh à.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Nếu thực sự chưa có quy định cụ thể thì đây có thể sẽ trở thành lỗ hổng trong quản lý thuế rồi, và sẽ trở thành công cụ để doanh nghiệp điều tiết thuế TNDN, lãi lỗ vì giá trị mua bán bất động sản rất lớn, lại phát sinh ồ ạt chứ không trải đều, thường xuyên như những mặt hàng có vòng đời ngăn ngủi. Doanh nghiệp sẽ chuyển sang TSCĐ và tăng cường trích khấu hao nhằm giảm thuế TNDN khi gặp thời kỳ lãi lớn và chuyển sang hàng hóa để nằm trờ trong thời kỳ bất động sản đóng băng?

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Nếu thực sự chưa có quy định cụ thể thì đây có thể sẽ trở thành lỗ hổng trong quản lý thuế rồi, và sẽ trở thành công cụ để doanh nghiệp điều tiết thuế TNDN, lãi lỗ vì giá trị mua bán bất động sản rất lớn, lại phát sinh ồ ạt chứ không trải đều, thường xuyên như những mặt hàng có vòng đời ngăn ngủi. Doanh nghiệp sẽ chuyển sang TSCĐ và tăng cường trích khấu hao nhằm giảm thuế TNDN khi gặp thời kỳ lãi lớn và chuyển sang hàng hóa để nằm trờ trong thời kỳ bất động sản đóng băng?

Báo cáo bác là em chỉ đồng ý là chưa có thủ tục thôi nhé, còn thưa với bác là để điều tiết được cái đó không dễ như bác tưởng đâu, tưởng là điều tiết được hôm nay nhưng có khi ngày mai lại gẫy hết cả răng đó.
Nói chung là kế toán Việt nam vẫn còn suốt ngày ngồi nghĩ đến làm sao để lách luật, làm sao để trốn thuế.
Sao không giảm thời gian đó, em chỉ nói là giảm thôi nhé, để làm việc khác, tăng cường công tác tài chính, tăng cường công tác kế toán quản trị, tham mưu giúp giám đốc, ông chủ có những quyết sách đúng đắn về tài chính. Báo cáo bác như vậy lợi nhuận sẽ nhiều hơn nhiều so với cái tiền ngồi mà tìm cách lách luật.
Bảo sao Tây nó vẫn hơn Ta. (hehe trừ một số lĩnh vực)

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Báo cáo bác là em chỉ đồng ý là chưa có thủ tục thôi nhé, còn thưa với bác là để điều tiết được cái đó không dễ như bác tưởng đâu, tưởng là điều tiết được hôm nay nhưng có khi ngày mai lại gẫy hết cả răng đó.
Nói chung là kế toán Việt nam vẫn còn suốt ngày ngồi nghĩ đến làm sao để lách luật, làm sao để trốn thuế.
Sao không giảm thời gian đó, em chỉ nói là giảm thôi nhé, để làm việc khác, tăng cường công tác tài chính, tăng cường công tác kế toán quản trị, tham mưu giúp giám đốc, ông chủ có những quyết sách đúng đắn về tài chính. Báo cáo bác như vậy lợi nhuận sẽ nhiều hơn nhiều so với cái tiền ngồi mà tìm cách lách luật.
Bảo sao Tây nó vẫn hơn Ta. (hehe trừ một số lĩnh vực)

Mình không muốn bàn sang chuyện khác như thế, sẽ đi xa chủ đề của bài viết này, nhưng thôi, chót thì chét. Gã Sẹo chắc chắn là người nhà thuế rồi phải không? Tây nó hơn ta không phải vì ta "nông dân quốc hội" suốt ngày săm soi trốn thuế, tây nó cũng chốn thuế chứ không à??? Vận dụng tốt luật để giảm thiểu chi phí cho ông chủ là nhiệm vụ hàng đầu của kế toán, quyết sách thì chỉ là quân sư quạt mo mà thôi, trong môi trường chưa thực sự lành mạnh và công bằng như hiện nay thì việc vận dụng, khai thác tối đa luật vẫn là yếu tố mang lại thế chủ động trong kiếm ăn của nhiều và rất nhiều doanh nghiệp. Một ví dụ rất đơn giản: bán gas vào khu chế xuất, có 2 thằng cùng chào hàng, thằng này hơn thằng kia hẳn 10% giá, trong khi hai thằng cùng nhập khẩu tại một chỗ, cùng lấy gas trên một tàu???? Hai thằng cùng đều làm đúng luật ?!?!?! Thằng khách hàng trong khu công nghiệp nó dùng gas nấu ăn cho công nhân đồng thời làm một số việc cho sản xuất, đó Gã Sẹo thấy vận dụng tốt luật thì sao?????

L

luyenvu

Guest
19/11/07
1
0
0
39
namdong
kế toán tại bản quản lý dự án (uỷ quyền của đơn vị chủ đầu tư)

Tại Ban quản lý của mình được TCT SĐ uỷ quyền làm nhiệm vụ quản lý dự án
mình vẫn chưa hiểu được quá trình hạch toán của đơn vị chủ đầu tư cho lắm , vậy mình mong bạn nào có thể bàn với mình về vấn đề nay được ,không

Quy trình hạch toán của Đơn vị chủ đầu tư!
Minh cũng đọc được quyết định 214 rồi nhưng mà khi áp dụng mình vẫn chưa lắm rõ

Các bạn cùng tham gia nha

Sửa lần cuối:
TungNhiYB

TungNhiYB

Cao cấp
6/3/08
305
36
28
Hà Nội
E vừa mới làm trong một công ty xây dựng. Công ty chủ yêu là xây dựng các công trình vừa và nhỏ, ngoài ra còn là đại lý phân phối của một số hãng: sơn líp pông, Basf...
Trong các công trình, ngoài những vật liệu được đặt hàng ở những công ty này thì công ty E còn mua ngoài nữa.
Sắp tới công ty sẽ đưa hệ thống kho ra sử dụng. Mà E chưa biết cụ thể kế toán kho sẽ phải làm những gì. Anh chị nào có kinh nghiệm chỉ bảo cho e với.
E cảm ơn anh chị nhiều lắm!!

Marlboro

Marlboro

Yes, I can !
27/7/08
739
19
18
Hà Nội
www.google.com
E vừa mới làm trong một công ty xây dựng. Công ty chủ yêu là xây dựng các công trình vừa và nhỏ, ngoài ra còn là đại lý phân phối của một số hãng: sơn líp pông, Basf...
Trong các công trình, ngoài những vật liệu được đặt hàng ở những công ty này thì công ty E còn mua ngoài nữa.
Sắp tới công ty sẽ đưa hệ thống kho ra sử dụng. Mà E chưa biết cụ thể kế toán kho sẽ phải làm những gì. Anh chị nào có kinh nghiệm chỉ bảo cho e với.
E cảm ơn anh chị nhiều lắm!!
1. Lập chứng từ nhập xuất, chi phí mua hàng, hóa đơn bán hàng, kê khai thuế đầu vào, đầu ra...
2. Hạch toán doanh thu, giá vốn, công nợ...tính giá nhập xuất vật tư nhập khẩu lập phiếu xuất chuyển tới bộ phận liên quan.
3. Lập báo cáo tồn kho, b/c nhập xuất tồn.
4. Kiểm tra ghi chép thẻ kho của Thủ kho, xem hàng hóa sắp xếp hợp lý chưa...có đúng quy định không...Đối chiếu số liệu thủ kho và ktoán.
5. Trực tiếp tham gia kiểm đếm hàng hóa....kiểm kê định kỳ, làm và nộp báo cáo đúng hạn...
:cheesebur

T

thienvu_hung

Guest
7/6/07
6
0
0
47
Hà Nội
KD bất ĐS

Nếu hạch toán nhơ anh Adam_ tran nghe có vẻ không ổn

Căn cứ vào chuẩn mực hàng hóa bất động sản thì không thể hạch toán vào TK154 được, mà phải hạch toán vào TK 241 ( Chỉ những trường hợp các hạng mục công trình do doanh nghiệp tự làm thì mới hạch toán vào TK6.. rồi KC sang TK154)

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Căn cứ vào chuẩn mực hàng hóa bất động sản thì không thể hạch toán vào TK154 được, mà phải hạch toán vào TK 241 ( Chỉ những trường hợp các hạng mục công trình do doanh nghiệp tự làm thì mới hạch toán vào TK6.. rồi KC sang TK154)

Chuẩn mực hàng hóa bất động sản là chuẩn mực nào vậy trời? CM mới à, thú thực lâu rồi tôi cũng không coi đến lý thuyết kế toán nói chung.
Nếu có CM mới hướng dẫn áp dụng cho lĩnh vực kinh doanh đặc thù, thì thời điểm mà tôi hướng dẫn vẫn là hợp lý.

B

bap ngo

Sơ cấp
11/7/08
32
0
0
Quận 10
Hạch toán tiền mua đất làm dự án xây dựng nhà để bán vào TK 156 rồi, bây giờ tính sao?

Anh chị nào làm trong công ty kinh doanh bất động sản chỉ dùm em:
- Vấn đề 1: Công ty em mua đất để làm dự án xây dựng nhà để bán, khi mua đất, đọc tài liệu kế toán nói để vào TK 156, khi phát sinh chi phí đầu tư thì tập hợp vào TK 154, vừa rồi em có đọc bài hướng dẫn của anh Adam _Tran nói chi phí mua đất và đầu tư để hết vào TK 154, vậy em lỡ để chi phí mua đất vào TK 156 rồi, bây giờ em phải dùng bút toán gì để chuyển tiền mua đất vào Tk 154 để hạch toán chi phí, sau đó đầu tư thành nhà rồi bán.
- Vấn đề 2: Tại vì em thấy anh Adam_Tran nói đúng, nếu để như em chi phí mua đất vào TK 156 thì khi bán nhà xuất diện tích đất có nhà ra, còn diện tích đất làm công trình công cộng thì biết xuất vào đâu, ghi làm sao? Thật khó!
- Vấn đề 3: Bên công ty em chỉ làm dự án xây dựng nhà để bán thôi, vậy chi phí quản lý doanh nghiệp (chi phí dùng cho văn phòng), chi phí lãi vay phục vụ cho việc đầu tư dự án hàng tháng, hàng năm thì em kết chuyển luôn để có lỗ giả hay em kết chuyển các chi phí này sang TK 242 chờ dự án xong rồi kết chuyển.Anh chị nào biết chỉ em với, em đang lúng túng. Em cám ơn.

G

go2talk

Guest
17/12/07
7
0
0
39
ho chi minh
Bác A dam Trần ui ! Cho em hỏi một chút nhé.
Nếu công ty em đầu tư xây dựng một khu cao ốc phức hợp bao gồm căn hộ để bán, cao ốc văn phòng cho thuê, và khách sạn cao cấp. Hiện tại, công ty chỉ mới bắt đầu giai đoạn khởi công và dự kiến hoàn thành trong 5 đến 10 năm. Vậy nếu theo anh, em phải hạch toán vào 154 thì có hợp lý không? Vì đó là khu phức hợp thì không thể tách ra theo dõi riêng biệt cái nào để bán và cái nào là tài sản bất động sản đầu tư được (khả năng và sức người có hạn mừ)

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Các bạn đồng nghiệp ơi! Mình mới vào nghề mà làm ở công ty mới thành lập nữa nên Mình mua máy tính dùng ở văn phòng và máy thi công công trình , mỗi loại hóa đơn đều lớn hơn 10 triệu, vậy mình phải hạch toán như thế nào ? làm sao để đưa vào Tài sản cố định

Bạn căn cứ vào quyết định 206/2003/QĐ-BTC về tính trích khấu hao TSCĐ. Trường hợp đã là TSCĐ thì phải mở sổ, thẻ, bảng phân bổ. Tuy nhiên đối tượng phân bổ (chịu chi phí) khác nhau: Văn phòng: 642. Công trường 627, sau đó kết chuyển 627 về 154, 642 về 911.

D

dinhlam87hp

Guest
24/11/09
4
0
0
36
hải phòng
mọi người ơi, cho em hỏi chút! công ty em có nhận quản lý dự án cho một công trình, và chỉ có lương của nhân viên. Em Đk: N622, C334 sau đó tập hợp chi phí vào 154: N154, C622, rồi kết chuyển sang giá vốn: N632, C154.
em ko biết như thế có đúng ko vì nếu hạch toán toàn bộ lương vào 622 thì còn TK 642 thì sao? bởi vì là tư vấn quản lý nên chỉ có mỗi lương nhân viên thôi!
Mọi người tư vấn giúp em với! em đang cần gấp quá!

N

nga6883

Guest
24/7/08
5
0
1
Hai Duong
Em đã hạch toán như adam_tran, bên em làm chủ đầu tư thứ phát, có thuê lại nhà thầu phụ, nhưng em thấy lo lắng nếu nhà thầu phụ hạch toán không đúng thì trách nhiệm của bên em thế nào? Vì nhà thầu phụ chỉ xuất hoá đơn cho bên em, bên em lại xuất hoá đơn cho chủ đầu tư. như vậy trong cả2 loại hợp đồng đều có bên em

N

nga6883

Guest
24/7/08
5
0
1
Hai Duong
Anh chị ơi cho em hỏi cách hạch toán của doanh nghiệp kinh doanh BĐS với, các quy định của NN với lĩnh vực kinh doanh này ntn?

A

aladin77772000

Trung cấp
30/8/07
117
4
18
hn
Sau khi công trình hoàn thành, bạn tiến hành thủ tục xin cấp sổ hồng, kết chuyển tất cả vào TK 155, chi tiết cho từng căn nhà.
Lúc này, giá trị chi phí bao gồm 2 phần: Giá trị QSD đất (1 + 2) và giá trị XD nhà (3).

Xuất hóa đơn: Vấn đề này chưa có văn bản nào hướng dẫn cụ thể. Bạn tham khảo 1 số bài viết của tôi trong Box để thấy thêm vấn đề.

Cho mình hỏi thêm là khi hoàn thành thì mình nộp thuế chuyển quyền sử dụng đất và thuế trước bạ nhà cho người mua và ghi nhận vào giá vốn phải không bạn. Mong được sự chỉ dẫn (mình kế toán chủ đầu tư không thành lập BQL)

E

eyan100

Guest
16/3/10
3
0
0
Tp. Hồ Chí Minh
Hjx anh chị tiền bối ơi! please help me!!!
Qua tết này là em đúng lịch đi thực tập (chưa ra trường) nhưng em dc nhận vào một cty xây dựng và trang trí nội thất làm chính thức ùi. Khổ nổi bay giờ em mù tịt không hình dung được công việc sẽ làm gì. Cty định mở chi nhánh dưới binh dương nên em được chuyển xuống ... ôm trọn chỗ đó nà giờ chẳng biết tẹo nào cả. Anh chị có thể giúp em hiểu thêm về công việc được không ah? Em phải làm những phần kế toán nào(phần xây dựng với phần trang trí nội thất đó) Hằng tháng em phải báo cáo về cty những văn bản nào.., có hoạch toán thuế nhưng ở cty ko...Anh chị ráng giúp em với nha!!!
P/s cty em ko trữ hàng tồn kho mà chỉ kí hợp đồng với các bên phụ để trang trí nội thất. Cty co một xưởng mộc riêng để làm đồ gỗ trang trí

YOYO CL

YOYO CL

Trung cấp
Ðề: Cách hạch toán của đơn vị đầu tư -xây dựng- kinh doanh

Cho em hỏi phí môi giới cho công trình trong cty xây dựng định khoản như thế nào ạ?

M

Miss BB

Guest
29/11/11
1
0
0
35
Hà Nội
Ðề: Cách hạch toán của đơn vị đầu tư -xây dựng- kinh doanh

Em chào các anh chị,các bạn! Em là mem mới. E đag làm kế toán cho công ty xây dựng. Tháng 10 em làm Tờ khai thuế TNDN. Em có một câu hỏi muốn hỏi các anh chị và các bạn là: Kêt chuyển 154 về 632 cho những công trình như thế nào ạ? Có phải cho những công trình đã ghi nhận Doanh thu không ạ?
Em mới vào nghề còn lúng túng mong cả nhà giải đáp giúp. Thanks!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA