Giá bán hàng hóa thấp hơn giá vốn !!!

• Thread starter redpper
  • Ngày gửi
R

redpper

Guest
1/10/04
33
0
6
45
Ha noi
Chào mọi người!

Mình có 1 chút vấn đề về hàng giảm giá, đã làm công văn hỏi cục thuế rùi mà vẫn chưa có công văn trả lời, post lên đây nhờ mọi người giúp đỡ.

Công ty mình có một lô hàng tồn kho , nhập về từ năm 2003 ( hàng mỹ phẩm - nước hoa) không bán được vì 1 số lý do. Đến nay cty mình quyết định bán giảm giá số hàng nói trên . Giá bán ra thấp hơn giá vốn . Như vậy có không nhỉ ( Mình nghĩ là được ) Nhưng ko biết kèm theo việc xuất hóa đơn hàng đó ( xuất khách lẻ thôi và bán lẻ mà ) thì có cần quyết định gì ko ? Giấy tờ gì kèm theo đề phòng thuế hỏi đến . Mình có hỏi cán bộ quản lý chị ấy bảo rất lằng nhằng phức tạp , cần có công an, quản lý thị trường, thuế làm văn bản xác nhận thì mới được phép bán hàng.Không biết ai đã gặp trường hợp này bao giờ ko ? Giúp mình vơi

Khóa học Quản trị dòng tiền
kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
Giá bán của hàng hóa là do cty quyết định (tùy theo chiến lược kinh doanh của công ty), VN mình đâu có luật chống bán phá giá và cũng chẳng có có công văn nào hướng dẫn về việc giá bán ko được thấp hơn giá vốn cả. tuy nhiên nếu bán giá thấp quá thì sẽ bị các bác thuế thăm hỏi, có lẽ do sợ bạn trốn thuế TNDN. Trong trường hợp này, theo mình thì nên yêu cầu làm một chương trình cụ thể ghi rõ là bán thanh lý, giảm giá giải quyết hàng tôn kho trong nội bộ cty, khi cần thì bạn giải trình với cơ quan thuế.

aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
bạn tham khảo luật thương mại, cho phép giảm giá không dưới 50% trị giá hàng,
các bác thuế sách nhiễu thế thôi chứ họ bán hàng giảm giá hàng rần, nếu mời đủ ban bệ đến chắc công ty đã phá sản từ lâu. bạn cứ nghĩ thế này nếu không có trường hợp bán lỗ thì sẽ không có công ty nào bị giải thể phá sản cả=> quốc hội không phải đau đầu mà ngồi soạn luật phá sản để làm gì, cũng sẽ chẳng cần học môn kinh tế vi mô để là gì nữa (mình muốn nói đến việc xác định giá bán lỗ cho phép duy trì hoạt động, thời điểm nên ngưng sản xuât do giá bán không bù đắp đủ biến phí).

nếu cứ kinh doanh là có lời thì xin mời các bác thuế thử nhảy vô kinh doanh rồi xem,

Mình chưa thấy có văn bản nào yêu cầu bán hàng thấp hơn giá vốn là phải có công văn xin phép cả (cán bộ thuế ngại trả lời vì sẽ bị thất thu thuế TNDN) bạn cứ mạnh dạn xin cán bộ thuế văn bản đó nếu họ yêu cầu thực hiện,

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Bạn tham khảo Điều 6, 9 và 15 của NĐ37/2006.

Theo đó muốn bán giảm giá, bạn phải thông báo với sở TM về chương trình giảm giá, tỉ lệ giảm so với mức trước đó.

Nếu ko làm theo quy định như trên, bạn giảm quá 20% giá thị trường thì sẽ bị truy thu thuế.

aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
lannhu nói:
Bạn tham khảo Điều 6, 9 và 15 của NĐ37/2006.

Theo đó muốn bán giảm giá, bạn phải thông báo với sở TM về chương trình giảm giá, tỉ lệ giảm so với mức trước đó.

Nếu ko làm theo quy định như trên, bạn giảm quá 20% giá thị trường thì sẽ bị truy thu thuế.

Mình kiếm cái nghị định đó hoài mà không có, ....

Sửa lần cuối:
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
aThuan nói:
bạn tham khảo luật thương mại, cho phép giảm giá không dưới 50% trị giá hàng,
Mình cứ tưởng bạn đọc quy định này tại Điều 6, ND37, vì luật TM ko quy định cụ thể.

Bạn check mail nhé!

H

hoang phuc

Guest
27/10/06
32
0
0
38
HCM
Mình ko chắc có qđ nào v/v cho phép GB<GV, song trong TT41/2004/TT-BTC qui định rõ:"Bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ lập hóa đơn ghi giá trị thấp hơn từ 20% trở lên so với giá bán trung bình của hàng hóa, dịch vụ cùng loại trên thị trường địa phương nơi bán hàng, trừ những trường hợp sau:
.....
đ-2) Bán hàng hóa tồn kho do chất lượng giảm, lạc hậu về hình thức, không phù hợp với thị hiếu người tiêu dùng;
Các trường hợp hạ giá bán quy định tại điểm này phải được niêm yết công khai, rõ ràng tại cửa hàng, nơi giao dịch về mức giá cũ, mức giá mới, thời gian hạ giá.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA