hàng hóa

• Thread starter duong20051981
  • Ngày gửi
D

duong20051981

Guest
26/6/06
15
0
0
NOI AY BINH YEN
:imwithstu
công ty mình nhập hàng 1 cuộn cable 300 m , nhưng khi họ viết đầu vào cho công ty mình, họ viết như sau:
VD: cable AMP ĐVT cuộn( không ghi bao nhiêu met cả)

trong khi đó mình xuất ra bán cho khách thì ĐVT là met, mình kô biết phải làm sao đây mong mọi người hướng dẫn cho mình , thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
I

ityeuem

Guest
25/3/06
1
0
0
40
Ha NOI
Bạn viết phí dịch vụ làm mạng thôi
Bên mình vẫn làm thế
Phải chụi thuế nhiều hơn
Và phải nói trước với khách là những thứ này phải viết thế
Vì những thứ lặt vặt đều chuyển thành dịch vụ

T

thuygetle

Guest
1/3/04
44
0
0
Theo mình tuy đầu vào là cuộn = 300m. Căn cứ vào đơn giá bạn có thể tính được giá của 1mét Cable. Vậy thì coi như bạn nhập đầu vào là 300m và xuất ra bình thường theo số lượng mét Cable mà khách yêu cầu theo giá bán ra cho khách thôi.

S

sao2005

Trung cấp
14/6/06
95
1
6
Bầu trời về đêm
Theo mình thì bạn nhập hàng vào, bạn nên quy đổi thành lượng phù hợp với đơn vị tính là m. Như vậy, số lượng trong sổ kế toán tăng 300 lần, tương ứng, đơn giá giảm 300 lần, đơn vị tính lúc này là m.
Làm như vậy thì tuy số lượng có sự thay đổi nhưng tổng giá trị cũng như tổng VAT vẫn không sai lệch với hóa đơn. Lúc xuất bán cũng xuất theo đơn vị tính là m. Nếu toàn bộ quá trình nhập xuất nhất quán 1 đơn vị tính, giá trị hàng và VAT khớp với hóa đơn thì bên cơ quan thuế không thể làm khó dễ bạn đâu.

ityeuem nói:
Bạn viết phí dịch vụ làm mạng thôi
Bên mình vẫn làm thế
Phải chụi thuế nhiều hơn
Và phải nói trước với khách là những thứ này phải viết thế
Vì những thứ lặt vặt đều chuyển thành dịch vụ
Làm như thế này thì không đảm bảo tính nhất quán. Nếu 1 vài lần thì kế toán còn kiểm soát được, chứ về lâu dài, lần sau chất chồng lên lần trước, kế toán làm sao kiểm soát nổi? Hàng mua vào, nhập kho, xuất ra lại xuất dịch vụ, vậy hàng hóa tồn kho có cách nào đẩy đi cho hết trên sổ sách trong khi trong kho đã hết hàng?
Với lại, nếu khách hàng khó tính, có thể họ cũng không hợp tác đâu bạn ạ.
Thân mến.

levanton

levanton

Cao cấp
duong20051981 nói:
:imwithstu
công ty mình nhập hàng 1 cuộn cable 300 m , nhưng khi họ viết đầu vào cho công ty mình, họ viết như sau:
VD: cable AMP ĐVT cuộn( không ghi bao nhiêu met cả)

trong khi đó mình xuất ra bán cho khách thì ĐVT là met, mình kô biết phải làm sao đây mong mọi người hướng dẫn cho mình , thanks

Bạn yêu cầu bên bán làm một tờ thông báo về một số thông tin kỹ thuật, mà chủ yếu là ghi 300m/cuộn. Những lần sau thì đề nghị họ ghi vào trong hóa đơn. Khi nhập bạn ghi theo đơn vị tính là m.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA