Đặt cọc để nhận hàng mẫu vể trưng bày. Hic hic

• Thread starter chdoankt
  • Ngày gửi
C

chdoankt

Guest
17/1/05
8
0
1
Hanoi
Có ai giúp mình với. Công ty mình ký hợp đồng làm đại lý cho một công ty S. Công ty S có chuyển cho bên mình một số hàng mẫu để trưng bày và yêu cầu bên mình đặt cọc bảo lãnh cho lô hàng mẫu đó. Tất nhiên là hết hợp đồng thì người ta bê hàng về còn mình lấy lại tiền. Số tiền đặt cọc bằng đúng giá trị lô hàng mẫu bằng 50tr.
Vậy mình phải định khoản thế nào cho nghiệp vụ chi tiền đặt cọc và nhập lô hàng mẫu đó đây? Mọi người giúp mình với nhé !

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
chdoankt nói:
Có ai giúp mình với. Công ty mình ký hợp đồng làm đại lý cho một công ty S. Công ty S có chuyển cho bên mình một số hàng mẫu để trưng bày và yêu cầu bên mình đặt cọc bảo lãnh cho lô hàng mẫu đó. Tất nhiên là hết hợp đồng thì người ta bê hàng về còn mình lấy lại tiền. Số tiền đặt cọc bằng đúng giá trị lô hàng mẫu bằng 50tr.
Vậy mình phải định khoản thế nào cho nghiệp vụ chi tiền đặt cọc và nhập lô hàng mẫu đó đây? Mọi người giúp mình với nhé !

Khi nhận hàng bạn hạch toán: Nợ 003
Chi tiền đặt cọc: tiền này đúng ra là tiền ký quỹ để nhận hàng. tùy theo hợp đồng là ngắn hay dài hạn để hạch toán
Nợ 3383 ( ngắn hạn)
Nơ 344 ( dài hạn)
Có 112/111

kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
Ghi nhận 003 là đúng rồi và bạn nhớ theo dõi chi tiết nhé!
nhưng tại sao lại là 3383 và 344 ở đây vậy bác Levanton? bác có nhầm thành nhận tiền đặt cọc ko, nếu vậy hiện nay là 3386(ngắn hạn)
- khi chi tiền đặt cọc thì hạch toán:
Nợ 144,244
Có 111,112

levanton

levanton

Cao cấp
kidmandang nói:
Ghi nhận 003 là đúng rồi và bạn nhớ theo dõi chi tiết nhé!
nhưng tại sao lại là 3383 và 344 ở đây vậy bác Levanton? bác có nhầm thành nhận tiền đặt cọc ko, nếu vậy hiện nay là 3386(ngắn hạn)
- khi chi tiền đặt cọc thì hạch toán:
Nợ 144,244
Có 111,112

Đúng rồi, mình nhầm, cán ơn bạn nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA