Chuyển nhượng nợ nước ngoài

• Thread starter The Hoang
  • Ngày gửi
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Xin chào,
Mình đang gặp 1 trường hợp mà chưa biết giải quyết như thế nào là tốt và thuế đồng ý muốn đưa ra để các bạn giúp đỡ nhé:
Cty mình có 1 khoản nợ với 1 công ty ở nước ngoài (trong đó có cả các khoản tiền nợ theo thông tư 05 liên quan đến thuế nhà thuần nước ngoài), mỗi lần thanh toán cho bên nước ngoài cty mình chận trừ lại thuế nhà thầu nước ngoài để nộp thuế. Nay cty mình muốn chuyển tất cả những khoản nợ này cho 1 cty B khác ở VN (cty B đồng ý sẽ chịu trách nhiệm thanh toán khoản nợ của cty mình cho cty bên nước ngoài). Vậy cty mình sẽ phải làm những công việc gì để hợp thức cho việc này (bề mặt thuế & ngân hàng)? Ở VN mình có quy định gì về việc chuyển nhượng nợ với cty ở nước ngoài ko nhi? Nếu có cho mình xin nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Song Huong

Cao cấp
The Hoang nói:
Xin chào,
Mình đang gặp 1 trường hợp mà chưa biết giải quyết như thế nào là tốt và thuế đồng ý muốn đưa ra để các bạn giúp đỡ nhé:
Cty mình có 1 khoản nợ với 1 công ty ở nước ngoài (trong đó có cả các khoản tiền nợ theo thông tư 05 liên quan đến thuế nhà thuần nước ngoài), mỗi lần thanh toán cho bên nước ngoài cty mình chận trừ lại thuế nhà thầu nước ngoài để nộp thuế. Nay cty mình muốn chuyển tất cả những khoản nợ này cho 1 cty B khác ở VN (cty B đồng ý sẽ chịu trách nhiệm thanh toán khoản nợ của cty mình cho cty bên nước ngoài). Vậy cty mình sẽ phải làm những công việc gì để hợp thức cho việc này (bề mặt thuế & ngân hàng)? Ở VN mình có quy định gì về việc chuyển nhượng nợ với cty ở nước ngoài ko nhi? Nếu có cho mình xin nhé.
Cty bạn (A), Cty nước ngoài (C), Cty nhận lại nợ (B) có một thoả thuận về vịêc chuyển đổi khách nợ đối với khoản nợ mà (A) đã bán cho (C) phù hợp với các qui định pháp luật hiện hành.. Đồng thời (A) chuyển giao hồ sơ, tài liệu có liên quan đến khoản nợ cho (B).

Căn cứ vào thoả thuận, hồ sơ tài liệu liên quan, (B) thực hiện chuyển tiền trả cho khách hàng nước ngoài theo qui định hiện hành.

Thân mến

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Cám ơn bạn Song Huong,
Mình có thể tham khảo các quy định hiện hành mà bạn nói là những quy định nào. Có thể cho mình biết số văn bản hướng dẫn để tham khảo.
Còn việc hách toán thì thể nào nhỉ? Tự dưng giảm được khoản nợ phai trả ,còn đối ứng nó là cái nào nhỉ. Vì bên cty mình ko phải trả bất cứ 1 khoản tiền nào hết, giống như là được xóa nợ ý.

S

Song Huong

Cao cấp
The Hoang nói:
Cám ơn bạn Song Huong,
Mình có thể tham khảo các quy định hiện hành mà bạn nói là những quy định nào. Có thể cho mình biết số văn bản hướng dẫn để tham khảo.
Còn việc hách toán thì thể nào nhỉ? Tự dưng giảm được khoản nợ phai trả ,còn đối ứng nó là cái nào nhỉ. Vì bên cty mình ko phải trả bất cứ 1 khoản tiền nào hết, giống như là được xóa nợ ý.
Các qui định về quản lý ngoại hối, thuế nhà thầu…Nói chung cty (B) thanh toán cho (C) thì thủ tục, chứng từ cũng giống như cty (A) thanh toán cho (C).

Ở cty bạn, hạch toán như sau:

Nợ 331- Phải trả cho (C)
Nợ 635- Chi phí chuyển nợ
Có 338-Phải trả cho (B)

Nếu bạn không phải thanh toán cho (B) thì
Nợ 331- Phải trả cho (C)
Có 711-Thu nhập khác

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Nợ 331
Có 711
Có ổn không vậy bạn? Mình được xóa nợ, mừng quá trời, bạn lại quăng vô thu nhập khác 1 cục đó thì lại bị thuế TNDN cho khoản đó thì tiêu.
Có bạn nào có cao kiến gì ko?

S

Song Huong

Cao cấp
The Hoang nói:
Nợ 331
Có 711
Có ổn không vậy bạn? Mình được xóa nợ, mừng quá trời, bạn lại quăng vô thu nhập khác 1 cục đó thì lại bị thuế TNDN cho khoản đó thì tiêu.
Có bạn nào có cao kiến gì ko?
Tớ Không có ý kiến. Đèn nhà ai nấy sáng.
Thân.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA