Phí chuyển tiền hạch toán như thế nào?

• Thread starter Lu tuyen
  • Ngày gửi
L

Lu tuyen

Trung cấp
7/8/06
57
0
6
Tp . HCM
Cả nhà cho minh hỏi một vấn đề.
Phí chuyển tiền thanh toán tiền mua hàng, mua vật dụng văn phòng, mua nguyên vật liệu, chuyển lương cho nhân viên hạch toán vào tài khoản nào.
Mong cả nha tư vấn giúp
thanks!

_._._._._._._._._._._._._._._._._._._._

:chaos: :dog2: :chaos:
Ngô Tất Tố tắt đèn rồi ... Chị Dậu

Khóa học Quản trị dòng tiền
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Bạn hạch toán là:
N: 642
N: 1331 (nếu có)
C: 1111/1121
Thân.

trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh
Khi chuyển tiền xong, bạn nhận được từ ngân hàng phiếu thu dịch vụ chuyển tiền (hay đại loại cái gì giống như vậy) thì đây chính là hóa đơn để kê khai thuế. Hiện nay một số ngân hàng đã thực hiện việc sử dụng hóa đơn tự in và cấp cho khách hàng hóa đơn (GTGT) kiêm phiếu thu; bạn hạch toán :
N 6427
N 13311
C 1121

N

Nguyen Thi Thanh Huyen

Guest
6/9/04
127
0
0
Hue
Mặc dù minh biết TK642 có TK cấp 2 phản ánh thuế, phí và lệ phí phải nộp nhưng mình nghĩ đó phải là những khoản thuế, phí và lệ phí có chứng từ rõ ràng và phải đối ứng với TK333 chứ, không lẽ khoản thuế, phí nào cũng đưa vào TK này sao? Ví dụ phí chuyển tiền để thanh toán tiền mua hàng vì sao không đưa vào TK1562 - chi phí thu mua hàng hóa. Mong các bạn cùng chia sẽ chủ đề này!

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Bạn đưa vào TK 1562 cũng ko sai nhưng nếu bạn chỉ mua một vài mặt hàng thì còn đỡ chứ bạn mua nhiều mặt hàng thì lúc đó bạn phân bổ cũng hơi mệt. Vì phí chuyển tiền thường cũng ko nhiều nên tốt nhất bạn cứ đưa vào TK 642 cho nhẹ.

trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh
Nguyen Thi Thanh Huyen nói:
Mặc dù minh biết TK642 có TK cấp 2 phản ánh thuế, phí và lệ phí phải nộp nhưng mình nghĩ đó phải là những khoản thuế, phí và lệ phí có chứng từ rõ ràng và phải đối ứng với TK333 chứ, không lẽ khoản thuế, phí nào cũng đưa vào TK này sao? Ví dụ phí chuyển tiền để thanh toán tiền mua hàng vì sao không đưa vào TK1562 - chi phí thu mua hàng hóa. Mong các bạn cùng chia sẽ chủ đề này!
- Bạn mua văn phòng phẩm, vật dụng đồ dùng thì hạch toán 1562 để làm gì ?
- Bạn chuyền lương cho nhân viên thì hạch toán làm sao đây ?
Hơn nữa, bạn hiểu sai bản chất nghiệp vụ này rồi ! khoản phí này không phải là một khoản thuế, phí, lệ phí (TK6425) phải nộp cho ngân sách nhà nước, đây chỉ là chi phí dịch vụ ngân hàng (TK6427) mà ngân hàng họ hưởng.

Q

Quang Kim Son

Cao cấp
21/7/06
223
0
16
Thủ đô của Resort
Lu tuyen nói:
Cả nhà cho minh hỏi một vấn đề.
Phí chuyển tiền thanh toán tiền mua hàng, mua vật dụng văn phòng, mua nguyên vật liệu, chuyển lương cho nhân viên hạch toán vào tài khoản nào.
Mong cả nha tư vấn giúp
thanks!

1- Mua hàng về để bán: hạch toán vào 1562
2- Mua văn phòng phẩm, chuyển lương cho nhân viên: 642
3- Mua nguyên vật liệu: hạch toán vào 152

N

Nguyen Thi Thanh Huyen

Guest
6/9/04
127
0
0
Hue
Mình cũng đồng ý với Quang Kim Son, lệ phí chuyển tiền phát sinh của hoạt động nào thì đưa vào chi phí của hoạt động đó.

thuyanh311

thuyanh311

Trung cấp
Nguyen Thi Thanh Huyen nói:
Mình cũng đồng ý với Quang Kim Son, lệ phí chuyển tiền phát sinh của hoạt động nào thì đưa vào chi phí của hoạt động đó.

Không, theo tôi thì tất cả đưa vào TK 6427.:dogrun:

D

Duc Hung

Guest
27/9/06
24
0
0
Thanh pho Bac Giang
Mình hoàn toàn đồng ý với Quang Kim Sơn. bởi hạch toán phải hạch toán chính xác, đầy đủ đối với giá vốn của hàng hóa hay nguyên vật liệu thì không có khống chế nhưng đối với TK 642 thì không phải cứ hạch toán tự do phải không. Mong các bạn giúp cám ơn nhiếu!

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Về bản chất "phí chuyển tiền" là khoản phí dịch vụ mà mình phải trả cho ngân hàng do đó mình nên cho vào TK 6427.
Các bạn hiểu phí chuyển tiền phải trả cho NH như là một khoản chi phí thu mua để cộng vào giá mua hàng hóa , vật liệu , CCDC thì không đúng với bản chất kinh tế của chi phí thu mua hàng hóa.

trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh
Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
CTT nói:
Cac ban cho toi hoi Chi Phi tiep khach toi dua vao chi phi khac co hop lý khong? ban cua toi noi la nen dua vao TK 642 toi thay ko hop lya teo nao.
Chi phí tiếp khách thì đưa vào TK 642 thì đúng rồi đấy chứ! Tuy nhiên khoảng chi phí này sẽ bị khống chế!

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA