Khấu hao tài sản cố định

• Thread starter phuongyen
  • Ngày gửi
P

phuongyen

Guest
15/9/06
1
0
0
LongBien
Em muốn hỏi một nội dung như sau:
Bây giờ Em muốn hợp thức hóa tài sản của mình để tính khấu hao tài sản, tăng chi phí trong kinh doanh
Tài sản của Em là một cái sổ đỏ cụa Bố mẹ Em, Em muốn làm thế nào đó hoặc ký HĐồng mượn hoặc thuê TS đó của Bố mẹ và tiền thuê tài sản đó Em sẽ không trả cho Bố mẹ mà dùng luôn số tiền đó để xây dựng CSHTầng cho Bố mẹ. Tức là số tiền đó bố mẹ chỉ nhận gián tiếp và không cầm tiền mặt, số tiền đó đã dùng để xây dựng CSHTầng
- Vậy Bố Mẹ Em có phải nộp thuế cho cơ quan thuế không?
- Số tiền đó Em đã trả (coi như là tiền thuê nhà trong thời gian khoảng 10năm) Em có được tính khấu hao hàng năm không. Nếu được thì E#m phải làm như nào cho hợp lý về mặt chứng từ.
Câu trả lời xin gửi cho Em theo địa chỉ: Hong_yen981@yahoo.com.vn
Xin cho Em biết cả quý danh của người gửi vì Em mới tham gia vào trang WEB này nên còn nhiều bỡ ngỡ.
Em xin chân thành cảm ơn và hy vọng có câu trả lời sớm nhất!

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
Em không thể chuyển tài sản đó vào tài sản công ty của em được, trừ khi bố mẹ em sang tên sổ đỏ đó cho em hoặc bố mẹ em cổ phần trong công ty của em .

L

Langthangnhưmây

Guest
25/8/06
60
0
0
Sa mạc
phuongyen nói:
Em muốn hỏi một nội dung như sau:
Bây giờ Em muốn hợp thức hóa tài sản của mình để tính khấu hao tài sản, tăng chi phí trong kinh doanh
Tài sản của Em là một cái sổ đỏ cụa Bố mẹ Em, Em muốn làm thế nào đó hoặc ký HĐồng mượn hoặc thuê TS đó của Bố mẹ và tiền thuê tài sản đó Em sẽ không trả cho Bố mẹ mà dùng luôn số tiền đó để xây dựng CSHTầng cho Bố mẹ. Tức là số tiền đó bố mẹ chỉ nhận gián tiếp và không cầm tiền mặt, số tiền đó đã dùng để xây dựng CSHTầng
- Vậy Bố Mẹ Em có phải nộp thuế cho cơ quan thuế không?
- Số tiền đó Em đã trả (coi như là tiền thuê nhà trong thời gian khoảng 10năm) Em có được tính khấu hao hàng năm không. Nếu được thì E#m phải làm như nào cho hợp lý về mặt chứng từ.
Câu trả lời xin gửi cho Em theo địa chỉ: Hong_yen981@yahoo.com.vn
Xin cho Em biết cả quý danh của người gửi vì Em mới tham gia vào trang WEB này nên còn nhiều bỡ ngỡ.
Em xin chân thành cảm ơn và hy vọng có câu trả lời sớm nhất!

Chào mừng bạn đến với diễn đàn,

Việc đưa một tài sản vào công ty cũng có tính 2 mặt của nó.

Nếu mục đích của bạn chỉ là để tăng chi phí trong kinh doanh thì bạn có thể làm chi phí thuê nhà (khi đó bố mẹ bạn cũng sẽ phải mua hoá đơn lẻ để xuât cho bạn, cái này rất nhiều bài nói rồi bạn xem lại trên diễn đàn).

Nếu bạn làm được thủ tục sang tên rồi góp vào công ty để khấu hao thì khi đó nhà đất đó thuộc sở hữu công ty, sẽ chịu rủi ro nếu lỡ công ty làm ăn thua lỗ dẫn tới phá sản.

D

ductran

Guest
10/8/06
1
0
0
Hồ Chí Minh
Bạn ký hợp đồng mượn hoặc thuê mà bạn đòi trích khấu hao à. Tài sản mà bạn chỉ tính khấu hao khi nó thuộc quyền sở hữu của cty hoặc cty đi thuê tài chính thôi chứ.

L

Langthangnhưmây

Guest
25/8/06
60
0
0
Sa mạc
ductran nói:
Bạn ký hợp đồng mượn hoặc thuê mà bạn đòi trích khấu hao à. Tài sản mà bạn chỉ tính khấu hao khi nó thuộc quyền sở hữu của cty hoặc cty đi thuê tài chính thôi chứ.

Chào bạn,

Ký hợp đồng thuê là tính chi phí thuê văn phòng. Còn góp vốn vào công ty thì mới thành tài sản và tính khấu hao. Có bạn nào nói nhầm câu nào đâu nhỉ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA