Xác định và tính thuế nhà thầu đối với lãi tiền vay theo thời điểm phát sinh

• Thread starter Kế Toán Già Gân
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Công văn số 3929/TCT-CS ngày 8/11/2012 của Tổng cục Thuế Về việc áp dụng tỷ lệ % thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN) trên doanh thu tính thuế đối với lãi tiền vay.

Theo quy định tại Thông tư 60/2012/TT-BTC thì kể từ ngày Thông tư này có hiệu lực (1/3/2012), thu nhập từ lãi tiền vay của nhà thầu nước ngoài chỉ phải chịu 5% thuế TNDN, thay vì theo Thông tư 134/2008/TT-BTC trước đó là 10%. Việc xác định "lãi tiền vay" thuộc diện phải chịu 10 hay 5% thuế TNDN trong trường hợp này sẽ căn cứ vào thời điểm phát sinh khoản lãi phải trả; không phải thời điểm chi trả

Theo đó, lãi tiền vay nếu phát sinh trước ngày 1/3/2012 đều phải chịu 10% thuế TNDN, không phụ thuộc thời điểm chi trả là trước hay sau 1/3/2012

Tải văn bản tại đây

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thuyngoc7

Trung cấp
21/10/13
55
3
8
Long An
Bác Kế Toán Già Gân ơi!
Cho con hỏi, tỷ giá quy đổi khi tính thuế nhà thầu là minh dựa vào tỷ giá bình quân liên ngân hàng do nhà nước công bố tại thời điểm thanh toán hay như thế nào ạ? Con cảm ơn Bác

Sửa lần cuối:
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Bác Kế Toán Già Gân ơi!
Cho con hỏi, tỷ giá quy đổi khi tính thuế nhà thầu là minh dựa vào tỷ giá bình quân liên ngân hàng do nhà nước công bố tại thời điểm thanh toán hay như thế nào ạ? Con cảm ơn Bác
Theo tỷ giá xuất ngoại tệ của cty bạn chứ.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA