Ghi "bán hàng qua điện thoại, fax" được quy định tại văn bản nào?

• Thread starter Trần Thanh Bình
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

Trần Thanh Bình

Guest
11/8/06
2
0
0
Ninh Bình
Xin chào các ban!
Các bạn trả lời giúp mình 2 câu hỏi này nhé:
1. Các bạn cho mình hỏi trong trường hợp nào thì Hóa đơn GTGT ghi là " Bán hàng qua điện thoại, fax". Có thông tư hay quy định nào nói về vấn đề này không?
2. Các khoản tiền thưởng nhân ngày 30/4; 2/9; tết dương lịch thì có được hạch toán vào chi phí của doanh nghiêp không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
1.Thì đúng như nội dung đó bạn: khách hàng gọi/ fax đến mua hàng mình đem giao hàng và hóa đơn cho khách hàng trong trường hợp khách hàng không ký nhận hóa đơn. Khi nhận hóa đơn có ghi như vậy thì người mua không cần phải ký vào hóa đơn nữa.
Thực tế là nếu bạn xuất hóa đơn mà không có chữ ký của KH thì ghi là như vậy.
2. Theo mình thì không được tính trừ lương tháng 13 có ghi trên HĐ lao động

T

truongtm

Guest
16/8/06
22
0
0
Hà Nội
Các khoản tiền thưởng như vậy không được cho vào chi phí của Doanh nghiệp. Bạn phải trích từ quỹ phúc lợi ra thôi.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trần Thanh Bình nói:
1. Các bạn cho mình hỏi trong trường hợp nào thì Hóa đơn GTGT ghi là " Bán hàng qua điện thoại, fax". Có thông tư hay quy định nào nói về vấn đề này không??
Quy định tại Thông tư 120/2002/TT-BTC.

Trần Thanh Bình nói:
2. Các khoản tiền thưởng nhân ngày 30/4; 2/9; tết dương lịch thì có được hạch toán vào chi phí của doanh nghiêp không?
Được hạch toán vào chi phí của DN nhưng phải loại chi phí này ra khi tính thu nhập chịu thuế.

D

DUCHUY

Trung cấp
15/5/06
145
1
18
54
Ho Chi Minh
Hóa đơn ghi bán hàng qua điện thoại ,Fax là chỉ áp dụng cho liên 1,do khách hàng ở xa,nhưng khi giao hàng tới điểm vận chuyển (chành nhận hàng đi tỉnh,xe thuê ngoài...)thì cho người vận chuyển hàng hay tài xế ký vào liên 2 và 3 rồi mang liên 3 có chữ ký về lưu tại DN

T

Trần Thanh Bình

Guest
11/8/06
2
0
0
Ninh Bình
Cảm ơn các bạn đã giúp minh trả lời câu hỏi.

T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
45
ho chi minh
Còn nếu là dịch vụ thì khách hàng ở xa có giao hàng đâu mà ký hả bạn

Q

Quang Kim Son

Cao cấp
21/7/06
223
0
16
Thủ đô của Resort
To Tu Anh
Theo mình thì các khoản tiền chi cho CB-CNV vào các ngày lễ thì được hạch toán vào chi phí vì các khoản đó liên quan đến hoạt động sản xuất kinh doanh. Nếu các khoản đó không có thì sẽ ảnh hưởng rất lớn đến quá trình sản xuất kinh doanh của đơn vị. Bởi vì theo quy định những chi phí liên quan đến hoạt động sản xuất kinh doanh của đơn vị thì được tính vào chi phí hợp lý phải khôn bạn?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Quang Kim Son nói:
To Tu Anh
Theo mình thì các khoản tiền chi cho CB-CNV vào các ngày lễ thì được hạch toán vào chi phí vì các khoản đó liên quan đến hoạt động sản xuất kinh doanh.
Sẽ được hạch toán vào chi phí. Những chi phí này có trong quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh của DN nhưng không liên quan trực tiếp tới chi phí cấu thành nên sản phẩm, tạo ra doanh thu. Do đó, sẽ không được tính vào chi phí hợp lý (trừ lương tháng thứ 13).

Quang Kim Son nói:
Nếu các khoản đó không có thì sẽ ảnh hưởng rất lớn đến quá trình sản xuất kinh doanh của đơn vị.
Ảnh hưởng đến tinh thần một chút thôi, chứ đâu có ảnh hưởng rất lớn đến quá trình sản xuất, kinh doanh của DN? Có thể coi đó là món quà động viên tinh thần trong một năm có vài ngày lễ.

Quang Kim Son nói:
Bởi vì theo quy định những chi phí liên quan đến hoạt động sản xuất kinh doanh của đơn vị thì được tính vào chi phí hợp lý phải khôn bạn?
Cũng không hẳn là như vậy, quy định nhiều hơn thế! Bạn hãy lấy Thông tư 128/2003/TT-BTC ra xem nhé!

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
DUCHUY nói:
Hóa đơn ghi bán hàng qua điện thoại ,Fax là chỉ áp dụng cho liên 1,do khách hàng ở xa,nhưng khi giao hàng tới điểm vận chuyển (chành nhận hàng đi tỉnh,xe thuê ngoài...)thì cho người vận chuyển hàng hay tài xế ký vào liên 2 và 3 rồi mang liên 3 có chữ ký về lưu tại DN
Bên em chỉ là bán hàng hóa lẻ, tất cả hóa đơn đều do nhân viên kinh doanh mang đi cho khách. Như vậy thì có thể cho nhân viên kinh doanh kí vào chỗ người mua hàng được không? (nghĩa là 1 NVKD có thể kí vào nhiều hóa đơn).

D

dao1985

Guest
4/10/06
3
0
0
38
Long Biên - Hà Nội
Vấn đề này em cũng chưa rõ nữa.Anh chị hãy giúp em với !Em cảm ơn anh chị rất nhiều!Em cứ băn khoăn tại sao hàng hóa bán lẻ,tất cả HĐ đều do nhânviên kinh doanh mang đi cho khách và tựký vào nhiều HĐ?Em không hiểu?

K

khamy171

Guest
6/9/06
26
0
0
40
Qui Nhơn-BD
theo mình nghĩ như vậy là không được, bạn chỉ cần ghi bán hàng qua điện thoạ/Fax vào một liên các liên còn lại bạn chừa trống.

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
dao1985 nói:
Vấn đề này em cũng chưa rõ nữa.Anh chị hãy giúp em với !Em cảm ơn anh chị rất nhiều!Em cứ băn khoăn tại sao hàng hóa bán lẻ,tất cả HĐ đều do nhânviên kinh doanh mang đi cho khách và tựký vào nhiều HĐ?Em không hiểu?
Có nghĩa là NVKD bên tớ cầm hóa đơn và giao hàng cho khách, thu tiền về.
Vậy nên tớ mới nghĩ hay là khi giao hóa đơn cho NVKD thì cho họ kí luôn vào chỗ người mua hàng. Chứ nếu ghi bán hàng qua đt thì cả quyển ghi như vậy thuế sẽ thắc mắc mất. Bạn nào có cách nào hay giúp tớ với.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều