Thủ tục vay tiền cá nhân

• Thread starter Pham Cong
  • Ngày gửi
P

Pham Cong

Guest
22/7/05
47
0
0
44
TP HCM
Xin chào các anh chị Webketoan.
Chúng tôi là một công ty TNHH
Trường hợp khi quỹ tiền mặt của công ty hết để có tiền trang trải các chi phí hoạt động phải làm hợp đồng vay của cá nhân Giám đốc công ty. Trong trường hợp này ngoài hợp đồng vay tiền ra tôi có cần phải làm thủ tục gì không ?
* Trên hợp đồng Gđốc ký cả hai bên Người cho vay và Cty thì có vấn đề gì không ?
Mong các anh chị trả lời giúp .

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Sao không để vợ GĐ đứng tên cho vay.

P

Pham Cong

Guest
22/7/05
47
0
0
44
TP HCM
Vợ giám đốc cho vay với cá nhân giám đốc cho vay về tính chất thì cũng có gì là khác đâu nhỉ ?

darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
Pham Cong nói:
Trên hợp đồng Gđốc ký cả hai bên Người cho vay và Cty thì có vấn đề gì không ?
Cũng không có vấn đề gì nhưng hơi kỳ, cũng ko biết nói sao.
Lãi suất của hợp đồng vay phải đảm bảo ko được vượt 1.2 lần (em quên mất, ko nhớ có phải 1.2 ko, pác nào nhớ đính chính em nhá) lãi suất ngân hàng. Hợp đồng vay phải được chứng thực của công chứng nhà nước thì mới đảm bảo chi phí vay được hạch toán vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN.
Tất nhiên là phải có chứng từ chi trả lãi vay có sự ký nhận của người cho vay hàng tháng hoặc cuối kỳ.
Còn cái gì nữa ko nhỉ, các pác nói hộ em nhá, em chỉ biết đến thế thôi:wall:

tho moc

tho moc

thợ lành nghề
26/6/06
207
0
16
18
HN
darkmoon nói:
Hợp đồng vay phải được chứng thực của công chứng nhà nước thì mới đảm bảo chi phí vay được hạch toán vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN.
ko cần phải công chứng miễn là việc cho vay phù hợp với mục đích yêu cầu kinhdoanh là ok. Chỉ sợ Vốn KD còn mà lại đi vay thì ko có đc.
:dzo:

PA83

PA83

鸡子鸭子!
4/4/06
231
2
18
TB
tho moc nói:
ko cần phải công chứng miễn là việc cho vay phù hợp với mục đích yêu cầu kinhdoanh là ok. Chỉ sợ Vốn KD còn mà lại đi vay thì ko có đc.
:dzo:

Mình cũng đang thắc mắc về vấn đề này, thuế bên mình nói nếu là hợp đồng vay ngắn hạn thì không cần phải công chứng, nhưng dài hạn cần phải có.Chẳng biết thế nào nữa?

I

italyh2h

Guest
18/4/06
26
0
1
h2h
phunganh285 nói:
Mình cũng đang thắc mắc về vấn đề này, thuế bên mình nói nếu là hợp đồng vay ngắn hạn thì không cần phải công chứng, nhưng dài hạn cần phải có.Chẳng biết thế nào nữa?
Vậy tại sao mình không làm hợp đồng vay ngắn hạn. Trả xong thì lại làm thêm hợp đồng vay tiếp mà. Cái này không cần phải công chứng, chỉ cần đầy đủ chữ ký của người cho vay trên hợp đồng, phiếu thu và phiếu chi khi trả lãi và vốn là ok.
Right?Football

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA