Chi phí máy TC

• Thread starter Lê Thu Trang
  • Ngày gửi
L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Chào các bạn!
Doanh nghiệp mình hoạt động trong lĩnh vực xây lắp, chủ yếu là cải tạo sữa chữa nhỏ các công trình cũ. Trong bảng quyết toán vật tư công trình có 03 mục: Vật liệu - Nhân công - Máy TC
Khi đọc bảng phân tích vật tư thì có chi phí thuê máy hàn, chi phí thuê vận chuyển đất đá phế thải. Nó được liệt kê vào mục Máy TC trên Bảng quyết toán công trình, nhưng hai loại chi phí trên đều là đi thuê bên ngoài làm và họ xuất hóa đơn đỏ cho Công ty mình.
Mình hỏi là 02 loại chi phí trên nên hạch toán vào TK623 hay TK627 thì hợp lý.
Mong các bạn tham vấn giúp mình.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Hạch toán vào 6277 hay 623 đều được cả. Cái quan trọng là khi tính giá thành, tập hợp chứng từ sổ sách bạn có thể phân ra rạch ròi đâu là chi phí máy thi công.

trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh
MINA nói:
Hạch toán vào 6277 hay 623 đều được cả. Cái quan trọng là khi tính giá thành, tập hợp chứng từ sổ sách bạn có thể phân ra rạch ròi đâu là chi phí máy thi công.
TK623 (có 6 TK cấp 2) dùng để tập hợp và phản ánh chi phí cho xe, máy thi công của doanh nghiệp trực tiếp phục vụ xây lắp. Nếu xe, máy thi công thuê ngoài thì mình nghĩ phải hạch toán ở TK6237 (Chi tiết cho từng công trình). Nếu hạch toán vào TK6277 thì phải phân bổ vì là sản xuất chung mà.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
OK, nên sử dụng TK 623 với việc phân theo đối tượng công trình, nhưng cũng có thể phải phân bổ nếu không phân tách được chi phí máy phục vụ cho công trình nào.

1

112

Trung cấp
2/10/03
132
0
16
Thủ tục hợp lý hóa chi phí thuê máy Thi công

Anh, chi cho em hỏi: Công ty làm về xấy dựng đường giao thông Có ký môt hơp đông là thuê máy thi công.Để được tính vào chi phí hợp lý E làm Chứng từ đi kèm gồm.

Bản chấm công thời gian hoạt động của máy tính theo ca là 8h/ca:( 1ca*40nđ)
Giấy đề nghi thanh toán.
Hợp đồng thuê máy thi công ( Đai diện là anh A ký tên)

Chứng từ như vậy đã đủ để cho vào chi phí hợp lý chưa?

Trả lời sớm giúp em nhé.

trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh
112 nói:
Thủ tục hợp lý hóa chi phí thuê máy Thi công

Anh, chi cho em hỏi: Công ty làm về xấy dựng đường giao thông Có ký môt hơp đông là thuê máy thi công.Để được tính vào chi phí hợp lý E làm Chứng từ đi kèm gồm.

Bản chấm công thời gian hoạt động của máy tính theo ca là 8h/ca:( 1ca*40nđ)
Giấy đề nghi thanh toán.
Hợp đồng thuê máy thi công ( Đai diện là anh A ký tên)

Chứng từ như vậy đã đủ để cho vào chi phí hợp lý chưa?

Trả lời sớm giúp em nhé.
Nếu hợp đồng công ty bạn ký với một pháp nhân (công ty, ... hoạt động theo luật doanh nghiệp) thì chứng từ thanh toán còn phải có hóa đơn.
Nếu hợp đồng ký với một cá nhân (chủ xe, máy) thì khi thanh toán cho họ bạn phải khấu trừ thuế thu nhập cá nhân để nộp cho nhà nước. Bạn xem thêm về thuế thu nhập cá nhân để thực hiện cho đúng nhé.

1

112

Trung cấp
2/10/03
132
0
16
To TrinhTrong
E đang hỏi chứng từ như vây thì đã đủ để cơ quan thuế chấp nhận chưa???.Hợp đồng của em là cá nhân nên khi thanh toán không viết hóa đơn gì cả. Chỉ dựa vào bản chấm công của máy (Bản này mình tư lâp) Hợp đồng giao khoán ( đai diện là anh A ký tên).Giấy đề nghi thanh toán của anh A thôi.

Còn khoản thuế TNCN có phải là áp dụng thuế TN khấu trừ tai nguồn theo TT81/2004-TTBTC không?Nếu đúng là như vây thì mình phải nộp thay khoản chênh >500nd (số chênh đó *10%). Vậy cân làm thủ tuc gì để mình thu lai cái số thuế nôp hộ đó.

trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh
Đúng là TT81 rồi nhưng không phải là nộp thay khoản chênh lệch > 500.000 đ đâu ! Phải khấu trừ 10% trên tổng thu nhập trên 500.000 đ để kê khai nộp thuế. Như vậy sẽ không có chuyện thu lại đâu. Vì vậy bạn phải thỏa thuận trước trong hợp đồng với người ta về khoản thuế này. Bạn xem kỹ TT81 đi nhé !

T

ThanhHuan

Guest
29/7/03
21
0
0
Hai phong
I havenot got
Chào Thu Trang!
Anh dang làm việc trong Công ty xây lắp.
Em hãy hạch toán vào tài khoản 623 về chi phí thuê máy đó, không lên hạch toán vào tài khoản 627 vì 627 còn để phân bổ chi phí quản lý nữa. Em cho vào 623 sẽ hợp lý hơn.

L

lanhuong2201

Guest
13/8/04
33
0
0
Em muốn hỏi một chút ạ!
Công ty em là Cty Tư vấn XDCTGT, khi đi công trường có thuê nhân công tại địa phương làm việc thế thì có phải áp dụng TT 81 là tính thuế TN với những người có TN> 500.000/tháng ko ạ? Tất nhiên là em có Hợp đồng, CMT photo, bảng lương, bảng chấm công. Nếu áp dụng TT81 thì chắc là bên em chết mất!

trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh
lanhuong2201 nói:
Em muốn hỏi một chút ạ!
Công ty em là Cty Tư vấn XDCTGT, khi đi công trường có thuê nhân công tại địa phương làm việc thế thì có phải áp dụng TT 81 là tính thuế TN với những người có TN> 500.000/tháng ko ạ? Tất nhiên là em có Hợp đồng, CMT photo, bảng lương, bảng chấm công. Nếu áp dụng TT81 thì chắc là bên em chết mất!
Trường hợp của bạn thì căn cứ bảng thanh toán tiền lương phải trả cho những lao động thuê ngoài này hạch toán TK622 để tập hợp chi phí.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA