Chi phí lương thuê nhân công theo dự án.

• Thread starter thanhhien1903
  • Ngày gửi
T

thanhhien1903

Guest
9/8/06
6
0
0
43
Dong Nai
Chào tất cả các bạn!
Các bạn hướng dẫn cho mình làm thủ tục hợp thức hóa chi phí trả tiền công cho những nhân viên thuê thời vụ hoặc ngắn hạn xây dựng công trình nha.
CTY mình thì ở TP. HCM nhưng công trình đang chuẩn bị thi công ở Hải Phòng do vậy CTY mình có thuê nhân công ngoài đó luôn để giảm chi phí. Hiện tại công trình này bên mình vẫn chưa ký hợp đồng nhưng bên mình sẽ thi công trước vì công trình này thi công đến 6 tháng.
Các bạn hướng dẫn cho mình những công việc sau nhe!
1/ Mình phải làm những thủ tục gì để hợp thức hóa những chi phí trả cho những nhân viên thuê theo công trình này.
2/ Mình phải cần những giấy tờ gì của người lao động? Có phải đăng ký lao động cho những người này không (nếu đăng ký thì theo hình thức ngắn hạn hay theo dự án? Đăng ký ở TP. HCM hay ở Hải Phòng?
3/ cách hạch toán trong sổ sách kế toán nữa?
Các bạn giúp mình với nha vi từ trước đến giờ mình toàn làm kế toán thương mại không a, mình mới tiếp quản thêm công việc này nữa do vậy mình thật sự chưa có chút xíu gì về kinh nghiệm trong linh vực này cả. Cám ơn các bạn rẩt nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

TO THU BANG

Guest
26/9/06
2
0
0
Hung Yen
Các anh chị ơi giúp e với.....................Em mới được nhận vào làm kế toán cho một doanh nghiệp tư nhân hoạt động trong lĩnh vực thi công xây lắp công trình và kinh doanh vật liệu xây dựng. E về đến DN này thi thấy kế toán trước em làm về tiền công trong các công trình mà đơn vị thi công toàn thuê khoán kèm theo là bảng chấm công và bảng thanh toán tiền lương. trong công ty thì ko thành lập riêng thành những đội thi công mà lại tập hợp hết vào khối văn phòng như lái xe, bảo vệ, kế toán, kỹ thuật. Còn khi nào có công trình thi công thì lại làm hợp đồng giao khoán công việc cho một người tổ trưởng thuê ngoài.vật liệu thì xuất trong kho DN ra. Theo các anh chị thì chị kế toán trước của công ty làm như vậy có đúng ko? bây giờ em phải làm hạch toán tiền công theo công trình như thế nào? mong các anh chị giúp e voi....Em xin chân thành cảm ơn!

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
TO THU BANG nói:
Các anh chị ơi giúp e với.....................Em mới được nhận vào làm kế toán cho một doanh nghiệp tư nhân hoạt động trong lĩnh vực thi công xây lắp công trình và kinh doanh vật liệu xây dựng. E về đến DN này thi thấy kế toán trước em làm về tiền công trong các công trình mà đơn vị thi công toàn thuê khoán kèm theo là bảng chấm công và bảng thanh toán tiền lương. trong công ty thì ko thành lập riêng thành những đội thi công mà lại tập hợp hết vào khối văn phòng như lái xe, bảo vệ, kế toán, kỹ thuật. Còn khi nào có công trình thi công thì lại làm hợp đồng giao khoán công việc cho một người tổ trưởng thuê ngoài.vật liệu thì xuất trong kho DN ra. Theo các anh chị thì chị kế toán trước của công ty làm như vậy có đúng ko? bây giờ em phải làm hạch toán tiền công theo công trình như thế nào? mong các anh chị giúp e voi....Em xin chân thành cảm ơn!
Cách làm của kế toán cũ của cty em đúng rồi đấy, dù nghe cũng biết là "đối phó". Chỉ có điều NVL xuất ra và chi phí nhân công "khoán" có được hạch toán chi tiết cho từng công trình hay không. Ngoài ra có có phiếu nhập xuất kho và sổ chi tiết vật tư hay không! Ngoài ra "khoán" lương theo mẫu 08/LĐTL thì bạn kiểm tra các khoản chi lương có phải nộp thuế TNCN hay không.

B

blue_star_nt

Guest
15/6/06
50
0
0
vịnh biển xanh
Adam tran cho mình hỏi , chi phí phải trả cho nhân công thuê ngoài để làm công trình thì mình được tính bao nhiêu % trong số CP nhân công dự toán của một công trình đó,
VD: Trong Hợp đồng lắp đặt cho CTY B ,có dự toán cp nhân công là 10.000.000 thì mình tính trả cho nhân công thuê ngoài với tỉ lệ là bao nhiêu %,có theo qui định nào ko?...mình chưa làm bao giờ nên nhờ bạn chỉ giúp.Chân thành cảm ơn bạn .

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
blue_star_nt nói:
Adam tran cho mình hỏi , chi phí phải trả cho nhân công thuê ngoài để làm công trình thì mình được tính bao nhiêu % trong số CP nhân công dự toán của một công trình đó,
VD: Trong Hợp đồng lắp đặt cho CTY B ,có dự toán cp nhân công là 10.000.000 thì mình tính trả cho nhân công thuê ngoài với tỉ lệ là bao nhiêu %,có theo qui định nào ko?...mình chưa làm bao giờ nên nhờ bạn chỉ giúp.Chân thành cảm ơn bạn .
Theo mình biết thì chi phí này không bị hạn chế, trừ khi nó vượt sp với dự toán, hoặc chiếm 1 tỷ lệ cao so với chi phí vật tư mà bạn không thể giải trình được.

D

Duc Hung

Guest
27/9/06
24
0
0
Thanh pho Bac Giang
chi phi lương thuê nhân công theo du an.

thanhhien1903 nói:
Chào tất cả các bạn!
Các bạn hướng dẫn cho mình làm thủ tục hợp thức hóa chi phí trả tiền công cho những nhân viên thuê thời vụ hoặc ngắn hạn xây dựng công trình nha.
CTY mình thì ở TP. HCM nhưng công trình đang chuẩn bị thi công ở Hải Phòng do vậy CTY mình có thuê nhân công ngoài đó luôn để giảm chi phí. Hiện tại công trình này bên mình vẫn chưa ký hợp đồng nhưng bên mình sẽ thi công trước vì công trình này thi công đến 6 tháng.
Các bạn hướng dẫn cho mình những công việc sau nhe!
1/ Mình phải làm những thủ tục gì để hợp thức hóa những chi phí trả cho những nhân viên thuê theo công trình này.
2/ Mình phải cần những giấy tờ gì của người lao động? Có phải đăng ký lao động cho những người này không (nếu đăng ký thì theo hình thức ngắn hạn hay theo dự án? Đăng ký ở TP. HCM hay ở Hải Phòng?
3/ cách hạch toán trong sổ sách kế toán nữa?
Các bạn giúp mình với nha vi từ trước đến giờ mình toàn làm kế toán thương mại không a, mình mới tiếp quản thêm công việc này nữa do vậy mình thật sự chưa có chút xíu gì về kinh nghiệm trong linh vực này cả. Cám ơn các bạn rẩt nhiều.
chao em! Công ty của em co hay làm công trình ngoài tỉnh không và hình thức hach toán ở những công trình này chắc là báo sổ có đúng không?
1/để làm thủ tụ hợp thức hóa khoản chi phí tiền lương thuê thơi vụ thì em phải làm hợp đồng thuê khoán nhân công. đối với hợp đồng gồm hai hình thức a) có thể làm hợp đồng cho từng người lai động nếu thuê từng người lao đông. quy định rõ mức lương.
b) hình thức thứ 2 là làm hợp đồng cho tổ nhóm thợ lập danh sách kèm theo hợp đồng quy định rõ múc lương.
rôi căn cứ vào hợp đồng, vao tiến độ thi công mà lập bảng thanh toán tiền lượng hàng tháng cho người lao động, tổ thợ lao động cụ thể.
2/vì ở công trình nếu cơ sở của bạn hạch toán phụ thuộc thi việc đăng ký lao động phải thực hiện ở trụ sở chính.
3/còn về vấn đề hạch toán thì ở đơn vị phụ thuọc em chỉ cân tập hợp chứng từ vạt tư vật liệu hao phí theo hồ sơ dụ toán hoặc hồ sơ trúng thầu rồi lập bảng kê chuyển về công ty như vậy là song./. chúc em thanh công.:cool2:

N

Nguyễn Thị Hạnh

Guest
14/9/06
19
0
1
Q.Thủ đức, TP.HCM
Duc Hung ơi cho em hỏi, công ty em hạch toán độc lập vậy số lao động thời vụ này có báo cáo khai trình ko. Còn nữa, nếu ký HDLD mức lương 40.000/ ngày, nhưng sau hai tuần do công việc nặng nên phải tăng mức lương cho họ 45.000/ ngày thì mức chênh lệch này phải làm sao, có được công nhận ko? Và một điều nữa là công nhân bên em thuê đa phần không có CMND thì khi ký HDLD phải làm sao, có cần ghi cam kết gì ko? giúp em với.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Tốt nhất là em cứ thực hiện đầy đủ các thủ tục: Ký HĐ lao động và đăng ký lao động. Nếu người lao động không có CMND (Híc, cái này vô lý, ai mà không có CMND!) thì bạn dùng mẫu 08/LĐTL và lấy 1 người nào có CMND để làm đại diện ký.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA