Các loại sổ kế toán áp dụng cho DN vừa và nhỏ

• Thread starter huankhuc
  • Ngày gửi
H

huankhuc

Guest
5/7/06
4
0
0
Ha noi
Chào các bạn!
Minh học IT. Hiện nay mình đang phải làm các loại sổ kế toán áp dụng cho doanh nghiệp vừa và nhỏ. Mình đã serch tài liệu trên mạng nhưng không thấy tài liệu nào hướng dẫn chi tiết cả. Vậy ai đã làm rồi có thể chỉ mình tài liệu hướng dẫn lập (chỉ tên tài liệu hoặc đường link đến trang có tài liệu đó hoặc các cuốn sách hướng dẫn lập).
Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
Bạn có thể mua 02 cuốn sách " CHẾ ĐỘ KẾ TOÁN DN" Quyển 1 & 2 của nhà xuất bản Tài Chính do BỘ TÀI CHÍNH (Vụ chế độ kế toán và kiểm toán ) phát hành theo QĐ 15. Giá : 100.000 đ/cuốn, hướng dẫn đầy đủ theo như yêu cầu bạn cần.
Nếu bạn ở TP.HCM thì mình cho bạn mượn để photo, giá chỉ 100.000 đồng /02 cuốn

Chúc bạn thành công.

H

huankhuc

Guest
5/7/06
4
0
0
Ha noi
Bạn có thể chỉ rõ tên sách và tác giả không. Mình đang ở Hà Nôi, thỉnh thoảng mình đến thư viện quốc gia thấy rất nhiều sách về kế toán, mình nghĩ chắc có tài liệu mình cần nhưng không biết cuốn nào thôi.

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Phạm Văn Khang nói:
Bạn có thể mua 02 cuốn sách " CHẾ ĐỘ KẾ TOÁN DN" Quyển 1 & 2 của nhà xuất bản Tài Chính do BỘ TÀI CHÍNH (Vụ chế độ kế toán và kiểm toán ) phát hành theo QĐ 15. Giá : 100.000 đ/cuốn, hướng dẫn đầy đủ theo như yêu cầu bạn cần.
Nếu bạn ở TP.HCM thì mình cho bạn mượn để photo, giá chỉ 100.000 đồng /02 cuốn

Chúc bạn thành công.
Photo mà còn 100k/2 cuốn là hơi đắt đấy, chỉ có 75k thôi.
To huankhuc: tựa đề cuốn sách là như vậy mà, làm có tên tác giả chứ, bạn cứ ra nhà sách mà mua ấy, nói tựa như thế là người ta hiểu rồi.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bởi:huankhuc
Chào các bạn!
Minh học IT. Hiện nay mình đang phải làm các loại sổ kế toán áp dụng cho doanh nghiệp vừa và nhỏ. Mình đã serch tài liệu trên mạng nhưng không thấy tài liệu nào hướng dẫn chi tiết cả. Vậy ai đã làm rồi có thể chỉ mình tài liệu hướng dẫn lập (chỉ tên tài liệu hoặc đường link đến trang có tài liệu đó hoặc các cuốn sách hướng dẫn lập).
Thanks

Chế độ kế toán doanh nghiệp vừa và nhỏ vẫn áp dụng theo QĐ 1177/1996 và QĐ 144/2001 .Bạn nên mua cuốn Hướng dẫn thực hành kế toán doanh nghiệp vừa và nhỏ(đã được sửa đổi bổ sung theo quyết định số 144/2001 của Bộ tài chính)
Có thể giúp bạn thao khảo được.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Bạn huankhuc thân mến !
Theo hướng dẫn trong các tài liệu chung là vậy nhưng khi áp dụng vào DN của mình, chúng ta vẫn có thẻ linh hoạt trong việc sử dụng. Tùy từng hình thức kế toán áp dụng và loại hình DN mà bản thân DN có thể mở thêm sổ này và cắt giảm sổ kia. Không có quy định nào bắt buộc phải mở các loai sổ cái hay sổ chi tiết cố định nào cả. Nói như vậy nhưng không phải là các sổ lập không có lôgic mà các sổ DN mở làm sao cho phù hợp để cuối kỳ có thể có đầy đủ dữ liệu để lập báo cáo tài chính. Đó là ý kiến của mình , có vẻ hơi chung chung nhưng mình hy vọng bạn hiểu được bản chất của vấn đề.

D

duong20051981

Guest
26/6/06
15
0
0
NOI AY BINH YEN
mình cũng mới làm kế tóan đây thôi, nên các anh chị trong diễn đàn có thể chỉ giúp mình, mình xin cám ơn trứơc
công ty mình kinh doanh lĩnh vực tin học( buôn bán)
kô biết mình làm như vậy có đúng kô?,
ki mua hàng nhập kho mình lập bảng kê nhập hành và tất cả các HĐ nhập mình điều định khỏan như sau:
nợ 1561(a,b,c..)
nợ 1331
có 331(A,B,C..)
tất cả các HĐ đơn mình điều định khỏan như vậy cả, sau đó nuế mình trả tiền cho đơn vị nào đó, thì lập 1 bảng kê có 1111 và định khỏan như sau
nợ 331(A,B,C,...)
có 1111
vì mình làm kế tóan trong EXCELL nên mình làm như vậy cho dễ quản lý, và từ 2 bảng trên mình sẽ có bảng tổng hợp công nợ, và hàng xuất( HĐ Xuất) mình cũng làm như vậy
khi bán :
nợ:131(A,B,C....)
có 5111
Có 33311
nợ 632
Có 1561(a,b,c...)
và lập 1 bảng kê nợ 1111
mình hạch tóan
nợ 1111
có 131(A,B,C..)
và sau đó có 1 bảng công nợ 131, từ đó sẽ có sổ cái của từng tài khỏan sau đó mình lên bảng cân đối tài khỏan và kế tóan, kô biết có được kô?, mong mọi người chỉ giúp, thanks
thân

S

shanying2514

Guest
Bạn hạch toán ổn rồi nhung nhớ làm kèm theo cả Bảng tổng hợp nhập xuất tồn hàng hóa, phiếu xuất phiếu nhập nhé, theo dõi chi tiết các mặt hàng nựa chúc thành công

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA