Mỗi tuần một chuyên đề

Hóa đơn xuất trả hàng hóa trong trường hợp có chiết khấu

• Thread starter mattroilua
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
M

mattroilua

Guest
20/7/06
12
0
0
Hà Nội
Chào các bạn!
mình có một vấn đề cần tham khảo ý kiến.
Trước đây cty mình có nhận được một HD trong đo có ghi cả khoản CK do cty mình mua với số lượng lớn ( kế toán của họ vẫn ghi theo giá bình thường, phần ck để riêng), khi nhập mình phân bổ khoản CK đó cho giá của lô hàng nhập. đến giờ mình ghi HD xuất trả lai một phần hàng cho đối tác thì ghi trên HD như thế nào cho hợp lý?
cảm bạn giúp mình nhé!
Thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
K
Bạn xuất HĐ cho bên đối tác với lí do xuất trả lại một phần hàng do .... bạn ghi với giá nhập bình thường chưa có chiết khấu. Sau đó bạn tính tổng giá trị tiền hàng rồi mới tính chiết khấu theo tỷ lệ chiết khẩu khi bạn nhập hàng (nếu như bên đối tác qui định là bạn phải trả lại một phần chiết khấu khi bạn trả lại hàng). Cón nếu không bạn sẽ ghi HĐ trả lại hàng với giá đã trừ phần chiết khấu.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
mattroilua nói:
Trước đây cty mình có nhận được một HD trong đo có ghi cả khoản CK do cty mình mua với số lượng lớn ( kế toán của họ vẫn ghi theo giá bình thường, phần ck để riêng)
Kế toán của họ thì tùy họ xử lý thôi, phải không nào? Chúng ta quan tâm tới xử lý của kế toán tại công ty bạn nhé!

mattroilua nói:
khi nhập mình phân bổ khoản CK đó cho giá của lô hàng nhập. đến giờ mình ghi HD xuất trả lai một phần hàng cho đối tác thì ghi trên HD như thế nào cho hợp lý?
cảm bạn giúp mình nhé!
Thanks!
Khi bạn đã phân bổ khoản chiết khấu vào giá của lô hàng tức là, giá nhập = giá bán - (tổng giá trị chiết khấu chưa thuế/số lượng). Khi xuất hóa đơn trả lại thì giá của hàng trả lại sẽ chính là giá nhập, tức là giá đã được giảm trừ.

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
mattroilua nói:
Chào các bạn!
mình có một vấn đề cần tham khảo ý kiến.
Trước đây cty mình có nhận được một HD trong đo có ghi cả khoản CK do cty mình mua với số lượng lớn ( kế toán của họ vẫn ghi theo giá bình thường, phần ck để riêng), khi nhập mình phân bổ khoản CK đó cho giá của lô hàng nhập. đến giờ mình ghi HD xuất trả lai một phần hàng cho đối tác thì ghi trên HD như thế nào cho hợp lý?
cảm bạn giúp mình nhé!
Thanks!
Tại sao bạn lại phân bổ khoản CK của lô hàng và giá nhập kho?
Theo mình bạn cứ nhập kho theo giá của người bán, còn khoản CK thì theo dõi riêng.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
goonways nói:
Tại sao bạn lại phân bổ khoản CK của lô hàng và giá nhập kho?
Chiết khấu thương mại có thể được giảm trừ trực tiếp trên giá mua vào, nếu kế toán đã trót hạch toán trên giá giảm trừ rồi thì cũng không sao cả.

goonways nói:
Theo mình bạn cứ nhập kho theo giá của người bán, còn khoản CK thì theo dõi riêng.
Trót rồi thì trét cũng được mà.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA