Xử lý đối với trường hợp hóa đơn bị thất lạc đã lâu

• Thread starter thocnep9
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

thocnep9

Guest
13/7/06
6
0
0
43
Kinh thanh
Tháng 12/04, cty tôi có xuất bán và xuất hóa đơn trong cùng ngày cho Khách hàng ở SGÒn. Nhưng do mâu thuẫn trong vđề hợp đồng nên KH ycầu trả lại hàng + hóa đơn tài chính. nhg bên KH làm thất lạc HĐ. cả hai bên đã làm biên bản gửi lên CCthuế trong SG để gquyết nhg ko được. phía Cty đã thông báo lên CCT ở HNội thì đc cán bộ thuế đưa ra hai giải pháp:
- một là chính cán bộ thuế HN gọi điện trực tiếp gặp cán bộ thuế SG để giải quyết. Kquả: HN thua!
- cách thứ hai: cán bộ HN bảo, cty tự nhận trách nhiệm và đi nộp phạt, số tiền phạt là 200.000đ
tôi trình bày lại với GĐ nhg GĐ ko ok! tự dưng đến năm 2006 này, GĐ thay đổi ý kiến, bảo tôi làm thủ tục đi nộp phạt. tôi ko rõ mức phạt là bao nhiêu. tôi đã làm thông báo gửi leê CCThuế với ndung: ko rõ bên nào làm mất, nhưng cty xin nhận trách nhiệm về mình. Liệu ổn ko?
Mong lời khuyên của các bạn. Xin cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Công ty của đối tác họ đã làm báo cáo thuế cho hóa đơn này chưa?
Nếu họ chưa báo cáo thì bên bạn nhận là người làm thất lạc hóa đơn cũng được. Nhưng thời gian như vậy là đã quá lâu rồi.
Thân

V

vuquyen

Guest
24/4/06
54
0
0
41
Vũng Tàu
Cho em hỏi ké với:
Cty em cũng có trường hợp tương tự nhưng bên em chưa báo cho CCT biết. Và HĐ đó từ tháng 11/2004 đã kê khai trong tháng. Trường hợp mất HĐ này bên em có báo cho bên bán biết và nhận bản Fax của Cty bán. Như vậy trường hợp này phải giải quyết như thế nào? Bị phạt bao nhiêu?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hóa đơn bị "thất lạc" (coi như là "mất" nhá!) dù kê khai thuế rồi hay chưa thì cũng như nhau cả ạ. Vì rằng, không có quy định: hóa đơn bị mất phải là hóa đơn chưa kê khai thuế hoặc hóa đơn bị mất phải là hóa đơn đã kê khai thuế. Mất hóa đơn là điều bất ngờ và hoàn toàn không biết trước được thời điểm nó sẽ bị mất (dù hóa đơn đó phát hành từ lâu lắm rồi - trước thời điểm hóa đơn hết thời hạn lưu trữ theo quy định).

Theo quy định, tổ chức, cá nhân làm mất hoá đơn phải báo cáo ngay bằng văn bản với cơ quan thuế nơi cung cấp hoặc đăng ký sử dụng hoá đơn. "Ngay" là bao nhiêu thì không có quy định cụ thể. Bạn phải làm thế nào để đưa ra lý do hợp lý chứng minh mình mới làm mất hóa đơn.

Còn nếu cơ sở kinh doanh mất hoá đơn nhưng không khai báo kịp thời theo quy định hiện hành với cơ quan thuế thì cơ quan thuế các cấp có quyền tạm đình chỉ sử dụng hoá đơn.

T

thocnep9

Guest
13/7/06
6
0
0
43
Kinh thanh
rất may, hóa đơn này cả hai bên chưa hề kê khai thuế. Lý do mất là do khách hàng, công văn đã được làm ngay sau thời điểm thất lạc. CCT HNội chỉ yêu cầu lấy xác nhận của CCT SGòn là cty đó - tức K.Hàng - chưa kê khai, nhưg ko được chấp nhận. Cho đến nay, GĐ cty tôi muốn đứng ra nộp phạt và trong thông báo gửi CCT HNội, GĐ muốn nêu rõ lý do nhận nộp phạt thay. Tôi cũng ko biết mức tiền phạt cụ thể là bao nhiêu? nhất là chuyện xảy ra đã lâu.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
thocnep9 nói:
rất may, hóa đơn này cả hai bên chưa hề kê khai thuế. Lý do mất là do khách hàng, công văn đã được làm ngay sau thời điểm thất lạc. CCT HNội chỉ yêu cầu lấy xác nhận của CCT SGòn là cty đó - tức K.Hàng - chưa kê khai, nhưg ko được chấp nhận. Cho đến nay, GĐ cty tôi muốn đứng ra nộp phạt và trong thông báo gửi CCT HNội, GĐ muốn nêu rõ lý do nhận nộp phạt thay. Tôi cũng ko biết mức tiền phạt cụ thể là bao nhiêu? nhất là chuyện xảy ra đã lâu.
Liên 1 và 3; 200.000đồng/liên.Còn liên2; 500.000đ/liên cứ thế nhân lên nhé!

N

NguyenHongLieu

Guest
24/8/06
10
0
0
HN
cty mình làm mất liên 2 . mình gửi công văn lên thuế và nêu lý do là bị mất trên đường vẫn chuyển khách hàng và bị nộp phạt 200000 chứ ko phải là 500000 đâu

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu liên 2 chưa sử dụng thì bị phạt tiền 500.000 đồng; còn liên 2 đã sử dụng rồi thì bị phạt tiền 200.000 đồng cho mỗi số hóa đơn bị mất.

NguyenHongLieu nói:
cty mình làm mất liên 2 . mình gửi công văn lên thuế và nêu lý do là bị mất trên đường vẫn chuyển khách hàng và bị nộp phạt 200000 chứ ko phải là 500000 đâu

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA