Kê khai hóa đơn bị hủy

• Thread starter tvwketoan
  • Ngày gửi
T

tvwketoan

Guest
16/9/06
24
0
0
Ha Noi
Công ty em đã xuất hóa đơn vào tháng 5/2006, đến tháng 9/2006 thì khách hàng trả lại và làm thủ tục hủy hóa đơn.
Em chưa kê khai giảm trừ bao giờ, anh chị nào có mẫu biể thì cho em xin và chỉ cách lập với ạ.
Em xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tieulam2010

Guest
8/9/06
6
0
0
tphcm
bạn cứ nhập như bình thường, nhưng số tiền và VAT nhập số âm

G

Ga go

Guest
8/9/06
33
0
6
41
Ha Noi
Kê khai hóa đơn bị trả lại

Theo mình thì bạn nên kê khai vào phần điều chỉnh giảm của hàng hóa dịch vụ bán ra, kèm theo tờ giải trình điều chỉnh Thuế GTGT là được.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
tieulam2010 nói:
Có đúng như vậy không đó bạn tieulam2010. Phải kê khai trên tờ khai 01/GTGT phần điều chỉnh giảm, kèm theo mẫu số 02A/GTGT để giải trình lý do điều chỉnh giảm.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nhập số âm vào đâu ạ?

Bạn lưu ý: Hàng trả lại, hóa đơn cũ bị hủy chứ không phải là khách hàng xuất hóa đơn để trả lại hàng, hóa đơn cũ không bị hủy.

tieulam2010 nói:

T

tieulam2010

Guest
8/9/06
6
0
0
tphcm
như bạn tvwketoan nói thì khách hàng chỉ trả hóa đơn, hủy hóa đơn thôi, mình chỉ hướng dẫn cách kê khai hóa đơn thôi, còn cách hạch toán thì vẫn tôn trọng theo nguyên tắc kế toán chứ, chẳng hạn phải hoàn nhập kho, giảm trừ chi phí .v.v.. chuyện đó thì ai làm kế toán đều biết mà!

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Bắt đầu từ câu hỏi này của tvwketoan
tvwketoan nói:
Công ty em đã xuất hóa đơn vào tháng 5/2006, đến tháng 9/2006 thì khách hàng trả lại và làm thủ tục hủy hóa đơn.
Em chưa kê khai giảm trừ bao giờ, anh chị nào có mẫu biể thì cho em xin và chỉ cách lập với ạ.
Em xin cảm ơn.
Bạn tieulam2010 trả lời thế này
tieulam2010 nói:
mình trả lời lại như thế này
OldNTV nói:
Có đúng như vậy không đó bạn tieulam2010. Phải kê khai trên tờ khai 01/GTGT phần điều chỉnh giảm, kèm theo mẫu số 02A/GTGT để giải trình lý do điều chỉnh giảm.
rồi tieulam2010 lại nói thế này
tieulam2010 nói:
như bạn tvwketoan nói thì khách hàng chỉ trả hóa đơn, hủy hóa đơn thôi, mình chỉ hướng dẫn cách kê khai hóa đơn thôi, còn cách hạch toán thì vẫn tôn trọng theo nguyên tắc kế toán chứ, chẳng hạn phải hoàn nhập kho, giảm trừ chi phí .v.v.. chuyện đó thì ai làm kế toán đều biết mà!
nói thiệt, hiểu được bạn tieulam2010 muốn nói gì thì mình chít liền. hehe

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Anh OldNTV không hiểu thì em sẽ trả lời qua điều bạn tieulam2010 muốn nói:
tieulam2010 nói:
như bạn tvwketoan nói thì khách hàng chỉ trả hóa đơn, hủy hóa đơn thôi, mình chỉ hướng dẫn cách kê khai hóa đơn thôi
Bạn hướng dẫn trong trường hợp này là chưa chính xác. Muốn kê khai số âm vào Bảng kê thì cũng phải có hóa đơn để kê khai chứ! Không xuất hóa đơn trả lại hàng thì không có căn cứ để kê khai giảm trừ doanh thu và thuế của hàng đã bán trên bảng kê.

Hướng dẫn của Ga go và OldNTV là chính xác.

D

DUCHUY

Trung cấp
15/5/06
145
1
18
54
Ho Chi Minh
Nếu T5/06 xuất bán hàng ,đến T09/06 trả lại thì bên mua phải xuất hóa đơn lại cho bên bán vào T9/06,bên bán nhận hàng và hóa đơn kê khai vào BK 02/GTGT (bán ra) nhưng ghi số âm (cả doanh thu và thuế),trường hợp này không được hủy hóa đơn

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
- Hủy hóa đơn khi phát hiện có sai sót trên nội dung tờ hóa đơn.

- Còn khi trả lại hàng hóa thì người mua phải xuất hóa đơn hàng trả lại cho người bán. Trường hợp người mua là đối tượng không có hoá đơn, khi trả lại hàng hoá, bên mua và bên bán phải lập biên bản hoặc thoả thuận bằng văn bản. Biên bản này được lưu giữ cùng với hoá đơn bán hàng để làm căn cứ điều chỉnh kê khai doanh số bán, thuế GTGT của bên bán.

Do đó, ở tình huống của bạn tvwketoan sẽ xảy ra mâu thuẫn trong xử lý:
- Trường hợp này không được hủy hóa đơn, mà phải xuất hóa đơn trả lại hoặc lập biên bản trả lại hàng.
- Nếu đã hủy hóa đơn thì phải làm điều chỉnh giảm như Ga go và OldNTV hướng dẫn.

T

tvwketoan

Guest
16/9/06
24
0
0
Ha Noi
Em xin đưa ra con số cụ thể để anh chị giải thích giùm em.
Tháng 5/06 em xuất 1 hóa đơn nội dung là : chi phí lắp đặt theo hợp đồng ..... (1 phần nội dung trong hợp đồng cung cấp thiết bị)
Trị giá chưa có thuế là: 6.500.000đ, thuế GTGT là: 650.000đ.

Đến tháng 9/06 khách hàng trả lại hóa đơn đó lý do là 2 bên thống nhất giảm phần chi phí này trong hợp đồng. 2 bên làm biên bản hủy hóa đơn.

Các anh chi cho em hỏi là mình sẽ kê số hóa đơn bị hủy, ngày tháng xuất vào bảng kê bán ra nhung ghi số âm có phải không ạ. Đồng thời mình làm bảng giải trình tờ khai thuế GTGT. Mục số liệu đã kê khai thì có phải là ghi trị hàng chưa xuất xủa hóa đơn hủy không ạ: 6.500.000. Số liệu đề nghị điều chỉnh: cũng chính = 6.500.000.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
- Hóa đơn bị hủy sẽ được báo cáo trên "Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn".

- Số liệu sẽ điều chỉnh trên "Tờ khai thuế GTGT" và kèm theo "Bảng giải trình tờ khai thuế GTGT".

- Số liệu không điều chỉnh trên "Bảng kê hóa đơn, chứng từ của hàng hóa, dịch vụ bán ra".

H

hahoaian

Guest
7/10/06
37
0
0
Vũng Tàu
hahoaian :Trong trường hợp này bạn cần đưa ra một lý do chính đáng về việc hủy hóa đơn. Theo luật thì sau 15 ngày từ khi người bán gửi hóa đơn mà bên mua không có thắc mắc gì thì phải thanh toán cho bên bán. Trường hợp của bạn là lỗi do ai nhỉ?Còn hóa đơn phát rôìi mà hủy thì phiền quá.

H

Hoang Diep

Guest
Oác...Oác...

hahoaian nói:
hahoaian :Trong trường hợp này bạn cần đưa ra một lý do chính đáng về việc hủy hóa đơn. Theo luật thì sau 15 ngày từ khi người bán gửi hóa đơn mà bên mua không có thắc mắc gì thì phải thanh toán cho bên bán. Trường hợp của bạn là lỗi do ai nhỉ?Còn hóa đơn phát rôìi mà hủy thì phiền quá.
Chẳng sao cả đâu..vấn đề là xử lý đúng theo quy định về việc sử dụng HĐ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Ái chà, tớ chưa nghe luật nào quy định về vấn đề này cả. Nếu có luật về điều này thì sẽ chẳng bao giờ có tài khoản 139 "Dự phòng phải thu khó đòi" nhỉ?

hahoaian nói:
Theo luật thì sau 15 ngày từ khi người bán gửi hóa đơn mà bên mua không có thắc mắc gì thì phải thanh toán cho bên bán.

aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
hahoaian nói:

Bác đưa luật đó lên cho bà con tham khảo với

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA