Xuất, nhập khẩu hàng hoá

• Thread starter mailan
  • Ngày gửi
M

mailan

Guest
7/9/06
4
0
0
43
Hà Nội
Hi all,
Ai có kinh nghiệm về xuất nhập khẩu thì giúp mình với.
Cty mình nhập khẩu một số mặt hàng, bây giờ bị lỗi thì gửi lại bên cung cấp để bảo hành theo dạng tạm xuất tái nhập. Mình phải hạch toán ntn đây cho đúng và đủ?
Xin cảm ơn trước và hậu tạ sau.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hai Ngoc

Guest
9/9/06
8
0
0
Ha Noi
tớ cũng ko có kinh nghiệm gì cả, nhưng mà ko biết tớ định khoản thế này có đúng ko? Có gì sơ suất xin được lượng thứ:
P/a trị giá hàng xuất trả cho chủ hàng
Nợ TK 331
có TK lquan (151,156,211..) trị giá mua thực tế của hàng nhập khẩu xuất trả
P/a số thuế nhập khẩu hoàn lại
Nợ 3333
có 151, 152, 156, 211...
pa số thuế GTGT của hàng nhập khẩu đc hoàn lại
Nợ 111, 112, 3331
có 133: số thuế GTGT được hoàn lại
Nếu bạn nào có ý kiến khác thì tớ xin lĩnh giáo.vì tớ chưa đi làm nên ko biết làm như thế có đúng không nữa.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Hai Ngoc nói:
tớ cũng ko có kinh nghiệm gì cả, nhưng mà ko biết tớ định khoản thế này có đúng ko? Có gì sơ suất xin được lượng thứ:
P/a trị giá hàng xuất trả cho chủ hàng
Nợ TK 331
có TK lquan (151,156,211..) trị giá mua thực tế của hàng nhập khẩu xuất trả
P/a số thuế nhập khẩu hoàn lại
Nợ 3333
có 151, 152, 156, 211...
pa số thuế GTGT của hàng nhập khẩu đc hoàn lại
Nợ 111, 112, 3331
có 133: số thuế GTGT được hoàn lại
Nếu bạn nào có ý kiến khác thì tớ xin lĩnh giáo.vì tớ chưa đi làm nên ko biết làm như thế có đúng không nữa.

Nếu hàng hóa chỉ được xuất trả để bảo hành thì sẽ không liên quan tới thanh toán cũ giữa hai bên, trừ khi hai bên có thỏa thuận trả lại hàng hóa. Do đó, kế toán chỉ xử lý vấn đề thuế trong khâu tạm nhập tái xuất, không ghi giảm công nợ trên TK 331 mà tạm gác trên TK 138 - Trờ xử lý.

H

Hai Ngoc

Guest
9/9/06
8
0
0
Ha Noi
HyperVN nói:
Nếu hàng hóa chỉ được xuất trả để bảo hành thì sẽ không liên quan tới thanh toán cũ giữa hai bên, trừ khi hai bên có thỏa thuận trả lại hàng hóa. Do đó, kế toán chỉ xử lý vấn đề thuế trong khâu tạm nhập tái xuất, không ghi giảm công nợ trên TK 331 mà tạm gác trên TK 138 - Trờ xử lý.

Vậy tức là chỉ p/a số hàng trả lại như sau:
Nợ TK 138
Có TK liên quan.
còn các bút toán về thuế thì vẫn giữ nguyên như trên đúng ko ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA