kế toán xây dựng

• Thread starter HOAI DUONG
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

HOAI DUONG

Guest
24/9/06
1
0
0
41
ha noi
Mình là thành viên mới xin chào tất cả các thành viên webketoan.
Trước đây mình làm kế toán trong lĩnh vực SX bây giờ mới chuyển qua lĩnh vực kế toán xây lắp nhưng hoàn toàn mù tịt về lĩnh vực này. Bạn nào có thời gian và đã có kinh nghiệm trong lĩnh vực này có thể nói cho mình toàn bộ quy trình hạch toán trong kế toán xây lắp được không? Quá trình tập hợp chi phí và tính giá thành có giống như trong SX không? Mình ngàn lần cám hơn (híc)!

To Hoai Duong: Bạn viết bài phải có dấu, nếu không sẽ bị xoá theo nội quy. Tôi sửa lại dùm bạn.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Chào mừng bạn đến với webketoan.

Trước mắt bạn hảy chịu khó đọc các bài viết trong Box đã. Sau đó đọc hướng dẫn hạch toán TK 154 về hoạt động XD trong cuốn sách hướng dẩn QD9/QĐ-BTC. Sau đó, những vấn đề nào chưa hiểu, cho những vấn đề cụ thể hảy post câu hỏi lên. Chúng ta sẽ cùng thảo luận để tìm ra câu trả lời và các giải pháp.

T

ThanhHuan

Guest
29/7/03
21
0
0
Hai phong
I havenot got
Kế toán xây lắp

Kế toán xây lắp và kế toán sản xuất về cơ bản là như nhau thôi em a, cũng đòi hỏi em phải tập hợp các chi phí để tính giá thành. Nhưng đối với kế toán xây lắp thì yêu cầu em phải có sự tìm hiểu về công việc xây lắp và các hồ sơ xây lắp. Em phải biết đọc dự toán, Quyết toán và biết cách nhặt các chi phí trong hồ sơ đó. Nói chung kế toán xây lắp phức tạp hơn một chút. Nếu em có hỏi cụ thể về việc gì đó thì anh sẽ hướng dẫn cho chứ em hỏi chung như thế này thì anh chỉ biết trả lời em vậy thôi.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Đúng như Thành Huân đã trả lời, bạn phải biết đọc dự toán, quyết toán và bóc tách chi phí từ các tài liệu này. Cái quan trọng hơn là bạn phải biết setup một hệ thống ghi chép kế toán phù hợp với mô hình doanh nghiệp của mình, phù hợp với hoạt động xây lắp và các tính chất riêng có của nó.

Tốt nhất nếu chưa am hiểu nhiều về hoạt động xây lắp, bạn nên nghiên cứu các bài hỏi đáp về lĩnh vực này trên diễn đàn.

D

Duc Hung

Guest
27/9/06
24
0
0
Thanh pho Bac Giang
HOAI DUONG nói:
Trước đây mình làm kế toán trong lĩnh vực SX bây giờ mới chuyển qua lĩnh vực kế toán xây lắp nhưng hoàn toàn mù tịt về lĩnh vực này. Bạn nào có thời gian và đã có kinh nghiệm trong lĩnh vực này có thể nói cho mình toàn bộ quy trình hạch toán trong kế toán xây lắp được không? Quá trình tập hợp chi phí và tính giá thành có giống như trong SX không? Mình ngàn lần cám hơn (híc)!

To Hoai Duong: Bạn viết bài phải có dấu, nếu không sẽ bị xoá theo nội quy. Tôi sửa lại dùm bạn.
Chao Hoài Dương. muốn làm tốt kế toán xây dựng theo mình trước hết phải hiểu về xây dựng. phải đọc được bản vẽ và hiểu về dự toán mới làm tốt được công tác kế toán xay dựng. Vì chỉ có đọc được bản vẽ và hiểu dụ toán xây dựng mới tập hợp được đầy đủ chi phí như chi phí nhân công, máy thi công va chi phí vật tư vật liệu, Cũng như kế toán sản xuất kế toán xây dựng cũng phải tính giá thành sản phảm nhưng được hạch toán trên 4 TK. 621,622,623 và 627. còn cụ thể hơn phải có những chỉ tiêu cụ thể như quyết định giao thầu, quyết định trúng thầu, hợp đồng xây dựng, phê duyệt thiết kế kỹ thuật tổng dụ toán,biên bản nghiệm thu đưa công trình vào sử dụng, quyết định phê duyệt quyết toán .... của công trình cụ thể mình mới có thể giúp bạn được.
Chúc bạn thành công.

Quangteo

Quangteo

tình - tiền - tù - tội
10/10/04
180
1
18
TPHCM
HOAI DUONG nói:

Kế toán xây lắp cơ bản cũng giống kế toán SX công nghiệp khác thôi bạn ạ. Chỉ có một số khác nhỏ: đó là có sử dụng TK 623 để theo dõi chi phí sử dụng máy, ngoài ra bạn còn dọc văn bản qui định về bảo hàng để trích bảo hành, theo dõi chi phí sữa chữ, bảo hành. Mua sách đọc như Adam Tran nói bạn nhé.
Lưu ý với bạn là nếu có nhiều công trình thì bạn mở sở chi tiết theo dõi từng công trình để để tính KQKD
Chúc bạn công tác tốt

B

beomap

Guest
23/4/07
5
0
0
36
hà nội
hichic!nhưng mình muốn hiểu cụ thể hơn được ko? vì mình cũng đan g đi thực tập tại một công ty xây dựng, nhưng mình thấy nó khó hơn hẳn làm kế toán tại công ty sx, mình muốn tìm 50NV phát sinh trong công ty XD vi mình ko có số liệu, giúp mình với.
Ai biết giúp mình nha!cảm ơn mọi người trước nha!

X

XuanDuc

Cao cấp
2/9/04
254
0
16
53
Bình Dương
Làm kế toán xây dựng mà nắm hết được các vấn đề liên quan đến xây dựng (kể cả kỹ thuật) là quá tuyệt vời rồi. Tuy nhiên, không phải trong thời gian ngắn ai cũng biết được, ban đầu ở góc độ kế toán ta chỉ cần xác định phương pháp hạch toán cho phù hợp :
- Thời điểm ghi nhận doanh thu.
- Kiểm soát chi phí hợp lý tập hợp : trên cơ sở dự toán và thực tế.
- Kết chuyển chi phí phù hợp với doanh thu.
- Quản lý nguyên, nhiên vật liệu tồn kho.
- Quản lý biến động nhân công.
- Kiểm soát công nợ.
- Tìm hiểu các chế độ chính sách có ảnh hưởng đến kế toán.
Còn lại các yếu tố kỹ thuật khác yêu cầu CB kỹ thuật trong công ty hỗ trợ.

H

huynh kim dung

Guest
16/10/08
19
0
0
đà nẵng
em cũng đang thực tập ở công ty xây dựng, e đang làm về đề tài kế toán nguyên vật liệu . vậy thì em cần phải tìm hiuểu những gì với đề tài em đã chọn, có phải là tình hình nhập xuất nguyên vật liệu, báo cáo nhập xuất tồn..... Em đang tìm hiểu về quy trình nhập kho, xuất kho . Em chỉ thấy nhân viên kế toan vật tư nhập phiếu nhập kho vào máy tính ( sử dụng phần mềm kế toán). Em muốn hiểu rõ là phiếu nhạp kho do ai lập? và công viêc của kế toán vật tư là gì. Mong anh chị trả lời giúp e với.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA