Mỗi tuần một chuyên đề

Đưa otô vào làm TSCĐ có mất thuế không?

• Thread starter believe_meme
  • Ngày gửi
B

believe_meme

Guest
24/8/06
22
0
0
Ha Noi
Có bác nào giúp em với!
Công ty em mới thành lập, em muốn đưa vài chiếc otô của các cổ đông góp vốn vào làm tài sản cố định để khấu hao. otô đã dùng rồi, đăng ký tên của cổ đông. Vậy hình thức chuyển nhượng thế nào? tại đâu? có phải lấy hóa đơn và mất tiền thuế không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Gau bong

Gau bong

Trung cấp
6/9/06
182
1
18
48
Ha noi
Cổ đông góp vốn vào làm TSCD khi thành lập mới Công ty thì không phải hóa đơn và không phải nộp thuế. Chỉ cần làm đủ các thủ tục

1. Biên bản định giá tài sản
2. Biên bản góp vốn bằng TSCD

.....
Chán quá, đoạn này mình không nhớ và cũng không có mẫu. Chỉ biết là cần có 05 loại giấy tờ để có thể trích khấu hao được những chiếc ô tô cũ của cổ đông dùng góp vốn vào Cty

Tran Thao Cuc

Tran Thao Cuc

Guest
15/8/06
76
0
0
Sai Gon
Để đưa tài sản là vốn góp của cổ đông vào TSCĐ và thực hiện việc trích khấu hao, sau khi nhận tài sản là vốn góp, bạn phải chuyển đổi sở hữu sang tên. Các giấy tờ bạn cần có là :
1. Giấy phép kinh doanh
2. Biên bản họp hội đồng quản trị về việc góp vốn và giá trị vốn góp
3. Giấy chứng nhận vốn góp bằng tài sản
4. Đơn xin chuyển đổi sang tên ( Bạn mua bộ hồ sơ này tại công an- nơi đăng ký giấy tờ xe)
Sau đó bạn thực hiện việc kê khai nộp thuế ở Chi cục thuế (Đối với việc chuyển nhượng tài sản là vốn góp thì không phải đóng thuế, nhưng bạn vẫn làm thủ tục này, thuế họ sẽ xác nhận vào tờ khai cho bạn)
Kê khai vào các giấy tờ trong bộ hồ sơ của Công an, sau đó gởi hồ sơ cho phòng đăng ký giấy tờ xe, họ sẽ hẹn bạn đưa xe vào để soát xe ( số máy, số khung), họ sẽ nhận hồ sơ sau khi kiểm tra hợp lệ và cho bạn cái hẹn lên nhận giấy đăng ký mới.
Sau đó bạn nên đăng ký kiểm định xe lại, vì giấy kiểm định cũ mang tên chủ sở hữu cũ, nếu còn thời hạn thì họ không bắt buộc mình thay đổi, nhưng để đảm bảo bạn cứ làm thủ tục này.
Chúc bạn thực hiện tốt nhé.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Hoan nghênh bạn Trần Thảo Cúc, hướng dẫn của bạn rất chi tiết và hữu dụng cho mọi người vì chuyển đổi chủ sở hữu cho phương tiện là vấn đề rất thường xảy ra trong doanh nghiệp.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bởi: Tran Thảo Cuc
4. Đơn xin chuyển đổi sang tên ( Bạn mua bộ hồ sơ này tại công an- nơi đăng ký giấy tờ xe)
Sau đó bạn thực hiện việc kê khai nộp thuế ở Chi cục thuế (Đối với việc chuyển nhượng tài sản là vốn góp thì không phải đóng thuế, nhưng bạn vẫn làm thủ tục này, thuế họ sẽ xác nhận vào tờ khai cho bạn)
Xin được đính chính: Không phải nộp lệ phí trước bạ khi nhận chuyển nhượng tài sản là vốn góp.

Tran Thao Cuc

Tran Thao Cuc

Guest
15/8/06
76
0
0
Sai Gon
NGUYEN PHUOC THIEN nói:
Xin được đính chính: Không phải nộp lệ phí trước bạ khi nhận chuyển nhượng tài sản là vốn góp.
Đúng rồi bạn ạ. Nhưng bạn nhớ phải làm thủ tục này, cơ quan thuế sau khi xem hồ sơ sẽ phê duyệt cho bạn trên tờ khai, đại loại là số thuế phải nộp = 0, lý do chuyển đổi sở hữu, tài sản là vốn góp vào công ty ABC... Không có thủ tục này bạn sẽ bị công an trả lại hồ sơ liền đó.

B

believe_meme

Guest
24/8/06
22
0
0
Ha Noi
Cảm ơn tất cả các bác đã giúp đỡ em.

B

Bờm

Guest
29/11/05
19
0
0
Ha noi
Các bác ơi giúp em với:

Trong danh sách các giấy tờ cần thiết để làm thủ tục góp vốn vào cty bằng ô tô có:

"3. giấy chứng nhận góp vốn"

Có bác nào có mẫu này không cho em xin với??

Em cám ơn các bác.

B

Bờm

Guest
29/11/05
19
0
0
Ha noi
Tran Thao Cuc nói:
Để đưa tài sản là vốn góp của cổ đông vào TSCĐ và thực hiện việc trích khấu hao, sau khi nhận tài sản là vốn góp, bạn phải chuyển đổi sở hữu sang tên. Các giấy tờ bạn cần có là :
1. Giấy phép kinh doanh
2. Biên bản họp hội đồng quản trị về việc góp vốn và giá trị vốn góp
3. Giấy chứng nhận vốn góp bằng tài sản
Kê khai vào các giấy tờ trong bộ hồ sơ của Công an, sau đó gởi hồ sơ cho phòng đăng ký giấy tờ xe, họ sẽ hẹn bạn đưa xe vào để soát xe ( số máy, số khung), họ sẽ nhận hồ sơ sau khi kiểm tra hợp lệ và cho bạn cái hẹn lên nhận giấy đăng ký mới.
Sau đó bạn nên đăng ký kiểm định xe lại, vì giấy kiểm định cũ mang tên chủ sở hữu cũ, nếu còn thời hạn thì họ không bắt buộc mình thay đổi, nhưng để đảm bảo bạn cứ làm thủ tục này.
Chúc bạn thực hiện tốt nhé.
Chị ơi, em đang làm thủ tục góp vốn vào cty bằng oto, nhưng khi đi ra thuế làm thủ tục nộp lệ phí trước bạ người ta yêu cầu phải có tờ khai nộp thuế trước bạ cũ??? nhưng xếp em không giữ lại. họ nói là nếu bọn em không có tờ kê khai nộp thuế cũ thì phải nộp thuế trước bạ cho việc sang tên từ cá nhân sang công ty. họ nói như thế có đúng không ạ?

Có anh chị có kinh nghiệm về vấn đề này giúp em với.
Em xin chân thành cám ơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA