Mỗi tuần một chuyên đề

Thuế suất bán phế liệu

• Thread starter dung76
  • Ngày gửi
D

dung76

Guest
18/6/05
7
0
0
47
Biên hoà
Trong quá trình SX có rất nhiều loại phế liệu. Như vậy khi xuất bán thì sẽ áp thuế xuất như thế nào?

Theo qui định thì phế liệu phát sinh của mặt hàng nào thì sẽ áp thuế suất của hàng đó! Nhưng do cty của bạn mình phát sinh rất nhiều lọai, trong đó có cả 5%,10%. Vậy khi viết hóa đơn mình có thể ghi 1 tên là phế liệu, thuế suất sẽ là 10% hay không?

Trường hợp phế liệu phát sinh trong quá trình SX, vậy có thể tự ước tính giá vốn được hay không?Và như thế nào cho hợp lý!

Vì cty bạn mình k có qui định về ước giá trị của phế liệu.

Cách hạch toán sẽ như thế nào?

Công ty bạn mình đang cần giải quyết gấp, nhờ các bạn giúp!Cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bởi: Dung76
Trong quá trình SX có rất nhiều loại phế liệu. Như vậy khi xuất bán thì sẽ áp thuế xuất như thế nào?
Theo qui định thì phế liệu phát sinh của mặt hàng nào thì sẽ áp thuế suất của hàng đó!
Đúng rồi.
Bởi: Dung76
Nhưng do cty của bạn mình phát sinh rất nhiều lọai, trong đó có cả 5%,10%. Vậy khi viết hóa đơn mình có thể ghi 1 tên là phế liệu, thuế suất sẽ là 10% hay không?
Nếu bạn không hạch toán riêng được loại hàng nào là 5% và loại hàng nào là 10% thì bạn phải chịu thuế xuất chung 10%

H

hhthuan

Guest
20/9/05
4
0
0
47
Biên Hòa-Đồng Nai
Bạn bán phế liệu hạch toán như sau:
N 111,131/C333,711
Không hạch toán giá vốn (vì đây là phế liệu trong quá trình sản xuất, toàn bộ giá trị đã kết chuyển cho đối tượng sản xuất), chỉ hạch toán thêm phần chi phí phát sinh khi bán phế liệu như: vận chuyển, bốc xếp, ... mà mình phải chịu
N811,133/C111,331...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA