hạch toán TSCD thuê tài chính đối với bên đi thuê và bên cho thuê?

• Thread starter phuongdoan1711
  • Ngày gửi
P

phuongdoan1711

Guest
18/9/05
12
1
0
38
viet nam
Mình muốn hỏi đáp một số thắc mắc về kế toán tài chính:
- Nếu đơn vị đi thuê TSCD thuê tài chính thì theo dõi ở TK212, vậy đơn vị cho thuê TSCD này thì hạch toán như thế nào?có phải là theo dõi ở TK217 ko?
- TK331 và TK342 khác nhau như thế nào?khi nào thì hạch toán vào TK331, khi nào thì hạch toán vào TK342?, ví dụ như:
+Nếu mua TSCD theo phương thức trả chậm trong 5 năm thì hạch toán như sau:
Nợ TK211
Nợ TK133
Nợ TK242(lãi trả chậm)
Có TK331
+Nếu thuê TSCD thuê tài chính, trả trong vòng 5 năm thì hạch toán:
Nợ TK212
Có TK342
Các bạn có thể giúp mình phân biệt khi nào thì hạch toán vào TK342, TK331 không?vì mình nghĩ cả 2 trường hợp mình nêu trên là giống nhau về bản chất, tức đều thanh toán nợ và lãi trong vòng 5 năm.
Mong các bạn giải đáp!

Khóa học Quản trị dòng tiền
xhongball

xhongball

Guest
4/10/05
85
0
0
TPHCM
1. Mua TSCD theo phương thức trả chậm :
Nợ TK 211 : giá trả ngay
Nợ TK 133
Nợ TK 242 : lãi trả chậm
Có TK 331
Định kỳ phân bổ lãi trả chậm : Nợ TK 635 / Có TK 242
2. TSCĐ thuê TC
Nợ TK 212 :
Có TK 342 : nợ gốc trả những kỳ sau
Có TK 315 : nợ gốc trả kỳ này
Có TK 111,112 : Cp phát sinh khi nhận TS
Chi phi đàm phán, ký kết hợp đồng phát sinh trước khi nhận TS về được tập hợp vào TK 1421 , sau đó k/c vào nguyên giá TS

Gau bong

Gau bong

Trung cấp
6/9/06
182
1
18
48
Ha noi
Điều khác nhau cơ bản ở chỗ: Quyền sở hữu
Trong trường hợp TSCD mua chả chậm. Quyền sở hữu vẫn thuộc về Cty của bạn. Bạn chỉ phải trả tiền lãi và gốc cho ngân hàng như 1 người cung cấp dvu vốn thôi. Tài sản của bạn được đưa vào TK 211

TSCD mua tài chính. Quyền sở hữu thuộc về bên cho thuê TC. Do vậy bạn phải hạch toán TSCD vào 212 và tiền họ cho bạn vay được hạch toán vào nguồn: Vay dài hạn

Thân

trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh
Gau bong nói:
TSCD mua tài chính. Quyền sở hữu thuộc về bên cho thuê TC. Do vậy bạn phải hạch toán TSCD vào 212 và tiền họ cho bạn vay được hạch toán vào nguồn: Vay dài hạn

Thân
Bạn nói đúng rồi nhưng chưa đủ:
Bên cho thuê chuyển giao quyền sở hữu tài sản cho bên thuê khi hết thời hạn thuê. Mặc dù chưa thuộc quyền sở hữu nhưng bên đi thuê có nghĩa vụ và trách nhiệm pháp lý quản lý và sử dụng như tài sản của DN.

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Hiện nay, việc tài sản thuê tài chính đang làm các kiểm toán viên nhà ta nhức cả đầu, vì các DN xử lý đủ kiểu cả.
Hiện nay trong các chương trình học kế toán chỉ hướng dẫn sd cách hạch toán đối với bên đi thuê mà thôi. Song, câu hỏi của bạn, thu6 cho rằng ko thể hạch toán vào tk 217 được, bạn nên xem kỹ lại tính chất của giao dịch cũng như bản chất của tk 217, điều kiện ghi nhận thì bạn sẽ rõ.
Hiện nay, thu6 thấy chủ yếu DN sd tk 342 thường là DN đi thuê tài sản tài chính ko à, đa số DN sd tk 331 đối với việc mua trả chậm để tránh mở nhiều tk, rắc rối...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA