HĐ thuê nhà ký từ tháng 5 nhưng đến tháng 9 mới mua hóa đơn, có bị phạt không?

• Thread starter copper3479
  • Ngày gửi
C

copper3479

Guest
5/6/06
14
0
0
Ha Noi
anhc hị cho em hỏi?
Nếu doanh nghiệp em ký hợp đồng thuê nhà từ tháng 5 nhưng đến tháng 9 mới lên cơ quan thuế đóng thuế và lấy HĐ thuê nhà thì liệu có bị phạt ko? có cách nào để hợp thức hóa khoản hci phí thuê nhà 3 tháng trước ko vậy? anh chị giup em với nhannh nhé! help! help

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tonglutinhta

Guest
15/8/06
69
0
0
38
hà nội
Bạn chỉ cần đóng thuế khi lấy HĐ thôi, còn các khoản trước đó bạn cho nó vào chi phí trả trước 242.
Thân!!!

9

987654321

Guest
12/9/06
1
0
0
Hà Nội
Bạn ơi, mình cũng muốn hỏi thêm về vấn đề này, bạn giúp mình với nhé.

Nếu như công ty mình thuê văn phòng từ một cá nhân thì làm cách nào để hợp thức hoá khoản tiền thuê nhà này?

Ngoài ra mình thấy coppe3479 còn nói phải lên cơ quan thuế đóng thuế và lấy HĐ tức là như thế nào? Vì mình mới làm nên chẳng biết rõ lắm. Rất mong được các bạn chỉ bảo.

T

tonglutinhta

Guest
15/8/06
69
0
0
38
hà nội
Mình xin nói với bạn như sau (thực ra mình cũng vừa mới làm về vấn đề này): Khi làm hợp đồng cho thuê nhà làm văn phòng cho dù là thuê củai cá nhân hay tập thể thì đó được coi là một hình thức KD, mà đã là hình thức KD thì phải bắt buộc có hoá đơn chứng tù (trừ phi bạn mượn trụ sở làm việc có xác nhận của phường, xã). Khi đã ký kết HĐ thuê rồi thì người cho thuê phải lên cơ quan thuế làm mã số thuế như một cơ sở KD để còn xuất hoá đơn cho bên thuê đề hạc toán chi phí hợp lý, nhưng thường là bên thuê đảm nhận luôn việc nộp HĐ GTGT thay bên cho thuê, có nghĩa là trong hợp đồng phai có cả điều khoản bên thuê nộp tiền thuê VP bao gồm cả thuế rồi.
Không biết mình nói vậy bạn đã hiểu phần nào không, nếu chưa hiểu bạn có thể hỏi các anh chị admin sẽ biết nhiều hơn hoặc nhờ tư vấn bởi cán bộ quản lý thuế của mình.
Chúc bạn tốt!

Gau bong

Gau bong

Trung cấp
6/9/06
182
1
18
47
Ha noi
copper3479 nói:
anhc hị cho em hỏi?
Nếu doanh nghiệp em ký hợp đồng thuê nhà từ tháng 5 nhưng đến tháng 9 mới lên cơ quan thuế đóng thuế và lấy HĐ thuê nhà thì liệu có bị phạt ko? có cách nào để hợp thức hóa khoản hci phí thuê nhà 3 tháng trước ko vậy? anh chị giup em với nhannh nhé! help! help

Thuế có quy định là bạn phải kê khai nộp thuế GTGT trong vòng 10 ngày kể từ đầu tháng có giao dịch phát sinh.

Khi 1 hợp đồng thuê nhà phát sinh thì người cho thuê phải lên Cơ quan thuế khai báo thuế Môn bài, GTGT, và thu nhập nữa.

Sau khi nộp thuế xong thì Cq thuế sẽ cấp cho người cho thuê 01 hóa đơn mẫu bán hàng trực tiếp để người cho thuê xuất cho người thuê nhà.

Do vậy trường hộp của bạn chắc chắn là sẽ bị phạt.
Mức phạt cũng nặng nên cần suy xét xem có cần lấy hóa đơn của 3 tháng trước đó không?

T

tonglutinhta

Guest
15/8/06
69
0
0
38
hà nội
Ý kiến của chị gấu bông rất đáng để mọi người cùng tham khảo đấy!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
copper3479 nói:
Nếu doanh nghiệp em ký hợp đồng thuê nhà từ tháng 5 nhưng đến tháng 9 mới lên cơ quan thuế đóng thuế và lấy HĐ thuê nhà thì liệu có bị phạt ko?
Phạt thì có phạt vì vi phạm thời hạn nộp thuế. Nhưng chủ nhà sẽ bị phạt chứ nhỉ vì chủ nhà phải có trách nhiệm đóng thuế và đi lấy hóa đơn lẻ.

copper3479 nói:
có cách nào để hợp thức hóa khoản hci phí thuê nhà 3 tháng trước ko vậy?
Bạn hãy thay đổi lại ngày trên Hợp đồng thuê nhà tại thời điểm đi lấy hóa đơn. Hãy tăng tiền thuê nhà lên, giảm thời gian thuê đi để sao cho tổng tiền thuê nhà là vẫn thế nhưng tiền thuê nhà bình quân tháng sẽ tăng lên do bù đắp tiền thuê nhà của 3 tháng trước.

Đây là cách làm giúp cho chủ nhà đấy nên cũng dễ thực hiện được thôi.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
tonglutinhta nói:
nhưng thường là bên thuê đảm nhận luôn việc nộp HĐ GTGT thay bên cho thuê,
Bên đi thuê nhà thường đảm nhận luôn việc nộp các khoản thuế thay cho bên cho thuê nhà.

tonglutinhta nói:
có nghĩa là trong hợp đồng phai có cả điều khoản bên thuê nộp tiền thuê VP bao gồm cả thuế rồi.
Điều khoản này không nên ghi vào ạ vì mình đã nói: nghĩa vụ và trách nhiệm nộp thuế phải là bên cho thuê nhà, chứ không phải là bên đi thuê nhà. Bạn vẫn cứ để chủ nhà đi nộp thuế bằng tiền của công ty nhưng tiền này hãy cộng thêm vào tiền thuê nhà đã thỏa thuận (tổng tiền thuê nhà = tiền thuê nhà đã thỏa thuận + thuế nộp thay). Khi đó, thuế nộp thay sẽ được tính vào chi phí hợp lý.

Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
Nguyen Tu Anh nói:
Phạt thì có phạt vì vi phạm thời hạn nộp thuế. Nhưng chủ nhà sẽ bị phạt chứ nhỉ vì chủ nhà phải có trách nhiệm đóng thuế và đi lấy hóa đơn lẻ.

Bạn hãy thay đổi lại ngày trên Hợp đồng thuê nhà tại thời điểm đi lấy hóa đơn. Hãy tăng tiền thuê nhà lên, giảm thời gian thuê đi để sao cho tổng tiền thuê nhà là vẫn thế nhưng tiền thuê nhà bình quân tháng sẽ tăng lên do bù đắp tiền thuê nhà của 3 tháng trước.

Đây là cách làm giúp cho chủ nhà đấy nên cũng dễ thực hiện được thôi.
Chị ơi cty em có thuê 1 xưởng SX từ năm 2005 chị ah, bây giờ GĐ của em mới có ý định nộp thuế thuê xưởng để được tính vào chi phí hợp lý. Như vậy thủ tục đăng ký thuê xưởng SX có giống thủ tục thuê VP ko chị? Theo như cách chị hướng dẫn ở trên khi đăng ký nộp thuế muộn là làm lại HĐ thuê nhà ý, nhưng chủ nhà của em lại đang ở bên nước ngoài chị ah, có cách nào khác để giải quyết ko chị? Chị giúp em với nhé.
Thanks alot!

Gau bong

Gau bong

Trung cấp
6/9/06
182
1
18
47
Ha noi
Thuế thuê nhà tương đối cao. ( tổng cộng cả 3 khoản thuế khoảng 22.5% giá trị hợp đồng).Trong trường hợp để lấy chi phí mà người thuê phải nộp hộ thuế cho người cho thuê thì theo mình nên cứ để nguyên mà nộp TNDN còn hơn là phải làm đủ mọi thủ tục, giấy tờ để được nộp thuế thuê nhà.

Thận trọng bạn nhé

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thuê mặt bằng (đất, xưởng) thì cũng giống như thuê nhà thôi ạ. Chủ nhà phải lên chi cục thuế để xin cấp hóa đơn lẻ. Bên đi thuê cần phải làm hợp đồng thuê xưởng với bên cho thuê là đủ. Xin cấp hóa đơn lẻ dễ lắm à, chủ nhà chìa hợp đồng thuê ra, đóng đầy đủ các loại thuế và lấy hóa đơn về là xong.

Bạn hãy yêu cầu chủ nhà làm giấy ủy quyền cho người họ hàng nào đó để ký hợp đồng cho thuê xưởng và người đó sẽ lên cơ quan thuế mua hóa đơn, nộp tiền thuế. Nhưng giấy ủy quyền này phải được chứng nhận bởi Ủy ban nhân dân hoặc Phòng công chứng nên cũng không dễ dàng nếu người ta đang ở nước ngoài. Thôi, chờ người ta về nghỉ phép đi nhỉ! Tạm thời chi phí thuê xưởng cứ để đấy đã.

Hong83nd nói:
Chị ơi cty em có thuê 1 xưởng SX từ năm 2005 chị ah, bây giờ GĐ của em mới có ý định nộp thuế thuê xưởng để được tính vào chi phí hợp lý. Như vậy thủ tục đăng ký thuê xưởng SX có giống thủ tục thuê VP ko chị? Theo như cách chị hướng dẫn ở trên khi đăng ký nộp thuế muộn là làm lại HĐ thuê nhà ý, nhưng chủ nhà của em lại đang ở bên nước ngoài chị ah, có cách nào khác để giải quyết ko chị? Chị giúp em với nhé.
Thanks alot!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Mục đích của DN không phải là vì muốn thêm chi phí mà xung phong nộp thay thuế thuê nhà cho chủ nhà đâu ạ.

Vấn đề là ở chỗ, khi thuê nhà, chủ nhà yêu cầu thế! Nếu không cộng tiền thuế nộp thay vào tiền thuê nhà, chỉ viết hóa đơn riêng cho tiền thuê nhà không thôi thì lấy chứng từ đâu để bù đắp cho khoản tiền thuế nộp thay?

Gau bong nói:
Trong trường hợp để lấy chi phí mà người thuê phải nộp hộ thuế cho người cho thuê thì theo mình nên cứ để nguyên mà nộp TNDN còn hơn là phải làm đủ mọi thủ tục, giấy tờ để được nộp thuế thuê nhà.

Thận trọng bạn nhé

Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
Nguyen Tu Anh nói:
Thuê mặt bằng (đất, xưởng) thì cũng giống như thuê nhà thôi ạ. Chủ nhà phải lên chi cục thuế để xin cấp hóa đơn lẻ. Bên đi thuê cần phải làm hợp đồng thuê xưởng với bên cho thuê là đủ. Xin cấp hóa đơn lẻ dễ lắm à, chủ nhà chìa hợp đồng thuê ra, đóng đầy đủ các loại thuế và lấy hóa đơn về là xong.

Bạn hãy yêu cầu chủ nhà làm giấy ủy quyền cho người họ hàng nào đó để ký hợp đồng cho thuê xưởng và người đó sẽ lên cơ quan thuế mua hóa đơn, nộp tiền thuế. Nhưng giấy ủy quyền này phải được chứng nhận bởi Ủy ban nhân dân hoặc Phòng công chứng nên cũng không dễ dàng nếu người ta đang ở nước ngoài. Thôi, chờ người ta về nghỉ phép đi nhỉ! Tạm thời chi phí thuê xưởng cứ để đấy đã.
Em cám ơn chị rất nhiều!:thanx:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA