Ghi sai số HĐ trên bản kê, giải trình thế nào????

• Thread starter haanh_ngo
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

haanh_ngo

Guest
6/7/05
10
0
1
HCM
Các anh chị giúp giùm, bản kê hđ mua vào em ghi sai số HĐ của người bán. bây giờ em làm biên bản giải trình với cục thuế điều chỉnh lại số hđ hay công văn giải trình ah??
Em mới làm kế toán nên ko biết phải làm công văn giải trình với cục thuế thế nào (vì cục thuế yêu cầu giải trình số HĐ ghi sai và sửa lại cho đúng). Xin các anh chị giúp giùm em. em xin cảm ơn. Đang cần gắp lắm ah...hix :wall:

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Gau bong

Gau bong

Trung cấp
6/9/06
182
1
18
48
Ha noi
Theo mình, trên bảng kê mua vào của tháng này
Bạn kê lại tờ hóa đơn kê sai của tháng trước nhưng ghi số âm. Đồng thời ghi lại số tờ hóa đơn đúng và bằng số tiền, số thuế đúng.

Lỗi này k nghiêm trọng lắm đâu. Không nộp thiếu thuế cho nhà nước mà. Cứ vận dụng để điều chỉnh là được.

Mỗi tháng bọn mình kê khai khoảng 200 tờ hóa đơn nên cũng thường nhầm như vậy. Thậm chí mình cũng không điều chỉnh gì. Chỉ viết lại số hóa đơn đúng trên tờ lưu của đơn vị để khi quyết toán thì tìm hóa đơn cho dễ thôi

T

thanhtuyet

Guest
20/5/06
12
0
1
TP HCM
Theo tôi thì không cần phải làm điều chỉnh mà chỉ ghi bút chì lên BC lưu ở cty để sau này QT mình dò cho dễ thôi. Lúc trước tôi làm củng có một vài hóa đơn sai như vậy và khi QT củng ko thấy họ bắt về lỗi đó.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn làm Công văn giải trình lý do vì sao sai sót (do lỗi đánh máy) và làm lại Bảng kê. Đem cả hai lên gặp cán bộ quản lý thuế của mình mà nộp.

haanh_ngo nói:
Các anh chị giúp giùm, bản kê hđ mua vào em ghi sai số HĐ của người bán. bây giờ em làm biên bản giải trình với cục thuế điều chỉnh lại số hđ hay công văn giải trình ah??
Em mới làm kế toán nên ko biết phải làm công văn giải trình với cục thuế thế nào (vì cục thuế yêu cầu giải trình số HĐ ghi sai và sửa lại cho đúng). Xin các anh chị giúp giùm em. em xin cảm ơn. Đang cần gắp lắm ah...hix

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA