Kế toán đội

• Thread starter thanhhangvt
  • Ngày gửi
T

thanhhangvt

Guest
20/5/06
31
0
0
Viet tri
Em mới nhận làm kế toán đội cho một đội xây dựng công trình nhưng em chưa có kinh nghiệm. Anh chị nào đã và đang làm kế toán đội hướng dẫn giúp em với? Công việc cụ thể của 1 kế toán đội là phải theo dõi những gì ạ? và bây giờ em phải bắt đầu như thế nào ạ? Em cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
DVD

DVD

Kẻ khù khờ thế kỷ
Em chỉ việc tập hợp hóa đơn chứng từ thôi, rồi chuyển về Cty.
Em phải kê khai thuế 3% trên doanh thu khi đi làm công trình ở địa phương khác theo mẫu 07C/GTGT.

T

tonglutinhta

Guest
15/8/06
69
0
0
38
hà nội
DVD hãy hướng dẫn thật cụ thể cho bạn ý! vì đây là lần đầu bạn thanhhang làm kế toán đội mà, chứ bạn nói chung chung thế thì người không hocj kế toán cũng biết làm

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
"Đội" có 2 dạng:
1. Là 1 chủ thầu nào đó không có pháp nhân "mượn" danh nghĩa của DN để làm. Lúc đó "Đội" chỉ việc chuyển hoá đơn về thôi, còn thực tế thu chi như thế nào, chi phí như thế nào thì DN không biết. Chỉ căn cứ vào giá trị HĐ và hoá đơn chuyển về để cân đối lại. Kế toán chỉ lập bảng kê kiểu bảng kê mua vào và lập ra 1 chi tiết nhập NVL theo các hoá đơn đã nhận được, chuyển về cho công ty. Cách làm này là cách DVD hướng dẫn nhưng nó không hợp pháp, nhưng thực tế nó có nhiều như vậy.
2. Đội là 1 bộ phận phụ thuộc vào DN, thanh quyết toán với DN qua TK 141. Đội phải lập các sổ chi tiết chi phí riêng, sổ quỹ tiền mặt (Petty Cash) riêng, 1 kho tạm và sổ kho của công trình riêng và có trách nhiệm quyết toán chi phí cho DN. Nó giống như kế toán tập trung nhưng sổ chi tiết chi phí cho từng công trình do kế toán đội (hay kế toán công trường) lập. Như vậy, kế toán đội phải báo về công ty các báo cáo: NXT, Cash Flow và chi tiết chi phí NVL, bảng chấm công, bảng lương ....

T

ThanhHuan

Guest
29/7/03
21
0
0
Hai phong
I havenot got
Nếu em muốn làm kế toán đội thì em phải bắt đầu bằng những việc như sau:
+ Khi em thu chi tại công trường em phải viết phiếu thu, phiếu chi đầy đủ và có chữ ký đầy đủ của các đối tượng (thủ trưởng là người đội trưởng).
+ Khi nhập, xuất vật tư, thiết bị, máy móc em phải lập phiếu nhập kho, xuất kho và lập sổ theo dõi cho từng thiết bị, máy móc.
+ Đối với từng người lao động đi thuê em phải ký hợp đồng lao động với người ta (hợp đồng chỉ ghi là thời vụ theo thời gian thi công của công trình), hàng tháng phải làm bảng chấm công, bảng thanh toán lương có chữ ký đầy đủ.
+ Lập các báo cáo theo yêu cầu của Công ty gửi về cho công ty kèm các chứng từ phát sinh tại công trường.
+ Đối với các nhà cung cấp em phải có ký hợp đồng đầy đủ.
Anh hướng dẫn qua cho em, nếu có thắc mắc gì thì điện cho anh theo số 0912295778 (Nguyễn Thành Huân)

T

thanhhangvt

Guest
20/5/06
31
0
0
Viet tri
ThanhHuan nói:
Nếu em muốn làm kế toán đội thì em phải bắt đầu bằng những việc như sau:
+ Khi em thu chi tại công trường em phải viết phiếu thu, phiếu chi đầy đủ và có chữ ký đầy đủ của các đối tượng (thủ trưởng là người đội trưởng).
+ Khi nhập, xuất vật tư, thiết bị, máy móc em phải lập phiếu nhập kho, xuất kho và lập sổ theo dõi cho từng thiết bị, máy móc.
+ Đối với từng người lao động đi thuê em phải ký hợp đồng lao động với người ta (hợp đồng chỉ ghi là thời vụ theo thời gian thi công của công trình), hàng tháng phải làm bảng chấm công, bảng thanh toán lương có chữ ký đầy đủ.
+ Lập các báo cáo theo yêu cầu của Công ty gửi về cho công ty kèm các chứng từ phát sinh tại công trường.
+ Đối với các nhà cung cấp em phải có ký hợp đồng đầy đủ.
Anh hướng dẫn qua cho em, nếu có thắc mắc gì thì điện cho anh theo số 0912295778 (Nguyễn Thành Huân)

T

thanhhangvt

Guest
20/5/06
31
0
0
Viet tri
Em cảm ơn các anh. Bây giờ thì em tự tin hơn khi làm kế toán đội rồi, khi nào em có thắc mắc gì em gọi điện nhờ anh Thành Huân giải quyết giúp em nhé.

M

matsang85

Guest
30/5/10
7
0
0
hà nội
anh Chị cho em hỏi với!
Làm sổ kho trong kế toán xây dựng như thế nào ấy nhỉ?
Em học TM ra nên làm KTXD lúng túng quá!
Em cũng k làm kế toán đội nhưng phải làm thay nên loay hoay chưa biết muốn làm Sổ kho thì như thế nào? Dựa vào Nhật ký thi công thì cũng k hiểu được là Gia công cốt thép ống cống tròn DK 100 thì gồm những vật tư gì? số lượng bn?
Cách làm như thế nào cho đúng và hợp ly?
Em mong các Bác chỉnh giúp em với ah! em chân thành cảm ơn!
Địa chỉ email của em là Phuongbep.smile@gmail.com

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA