Kê khai hóa đơn đầu vào có thuế GTGT sử dụng cho hàng hóa, dịch vụ k chịu thuế

• Thread starter NguyenHongLieu
  • Ngày gửi
N

NguyenHongLieu

Guest
24/8/06
10
0
0
HN
em có một vướng mắc muốn nhờ web kt giúp . Cty em thành lập vào tháng 7 năm 2005 ngành nghề là sản xuất sản phẩm phầm mền và cung cấp các dịch vụ phần mền . Cty thuộc đối tượng không chịu thuế và ko đc khấu trừ thuế đầu vào . Vậy khi kê khai hàng hóa dịch vụ đầu vào có thuế GTGT trên hóa đơn mà biết chắc dùng cho dịch vụ đầu ra đc miễn thuế thì em sẽ kê khai trị giá hàng mua vào theo giá mua vào đã có thuế GTGT (dòng tổng giá thanh toán ) . Vậy em sẽ kê khai vào mẫu số :05/GTGT ko biết như thế có đúng ko ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu hóa đơn đầu vào là hóa đơn GTGT, có thuế GTGT thì bạn vẫn kê khai ở mẫu số 03/GTGT. Khi kê khai, cột doanh số mua sẽ cộng thêm cả thuế GTGT vào.

N

NguyenHongLieu

Guest
24/8/06
10
0
0
HN
Cảm ơn Tú Anh nhưng ở mẫu 03/GTGT tách ra cột doanh số chưa thuế , thuế suất , thuế GTGT .

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Mình biết rồi, nhưng Bảng kê mẫu số 05/GTGT sử dụng để kê khai Hóa đơn bán hàng thông thường (không có thuế GTGT).

Bạn cứ kê khai trên Bảng kê mẫu số 03/GTGT như đối với trường hợp hóa đơn GTGT đầu vào đã hết thời gian được khấu thuế ấy!

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bởi: Nguyen Tu Anh
Mình biết rồi, nhưng Bảng kê mẫu số 05/GTGT sử dụng để kê khai Hóa đơn bán hàng thông thường (không có thuế GTGT).
Lần này thì chị nói sai rồi:
Bảng kê mẫu số 05/GTGT sử dụng để kê khai hàng hoá, dịch vụ mua vào có hóa đơn bán hàng.Chứ không phải kê khai hóa đơn......
Có thuế ấy chứ, nhưng tại không nhìn thấy được,nó đã nằm tất cả trong tổng số tiền ghi trên hóa đơn rồi.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nguyen Phuoc Thien nói:
Lần này thì chị nói sai rồi:
Bảng kê mẫu số 05/GTGT sử dụng để kê khai hàng hoá, dịch vụ mua vào có hóa đơn bán hàng.Chứ không phải kê khai hóa đơn......
Thêm cái chữ "không có thuế GTGT" là sai rồi hả em? Cám ơn em đã nhắc nhở chị.

Nguyen Phuoc Thien nói:
Có thuế ấy chứ, nhưng tại không nhìn thấy được,nó đã nằm tất cả trong tổng số tiền ghi trên hóa đơn rồi.
Nhưng bởi tại chị nghĩ: nếu trong ấy đã có thuế GTGT rồi thì tại sao Bộ tài chính không cho người ta được khấu trừ? Bộ tài chính đã làm sai hả em? Em giải thích cho mọi người rõ hơn đi.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Nguyen Tu Anh nói:
Nhưng bởi tại chị nghĩ: nếu trong ấy đã có thuế GTGT rồi thì tại sao Bộ tài chính không cho người ta được khấu trừ? Bộ tài chính đã làm sai hả em? Em giải thích cho mọi người rõ hơn đi.
Chị hỏi em, em biết hỏi ai?Khi nào em là chuyên viên của BTC thì em có thể giải thích được, còn bây giờ em chỉ là người thực hiện và chị cũng phải thế, không thể cãi được.Chắc chị không hỏi thêm điều gì nhỉ?hik

ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
Bộ tài chính đã làm sai hả em
Nói xấu lãnh đạo mà không sợ hả tỷ?
để muội giải thích giùm vậy:

Vì đã là Nhà nước thì chỉ dùng cuốc mà cuốc vào,
chứ đâu dùng xẻng mà hất ra.
Xét về đạo lý thì doanh nghiệp vẫn được khấu trừ thuế GTGT đầu vào,
nhưng thuế GTGT đầu vào của khâu trước đó ai nộp cho nhà nước,
Nếu cho khấu trừ thì Nhà nước bị thiệt rồi.

Tốt hơn là mọi người hãy mua hàng của đối tác có hóa đơn GTGT

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bởi:ao2day
Vì đã là Nhà nước thì chỉ dùng cuốc mà cuốc vào,
chứ đâu dùng xẻng mà hất ra.
Em gái nói còn liều hơn chị Tú Anh nữa đấy!
Bởi:ao2day
Tốt hơn là mọi người hãy mua hàng của đối tác có hóa đơn GTGT
Hờ hờ .Cô bé khuyên như thế, người nông dân sản xuất hàng ra bán cho ai nhỉ?hic..80% dân số Việt nam làm nông nghiệp đấy.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA