Chuyển số sang chữ bằng Eng

• Thread starter manchike
  • Ngày gửi
M

manchike

Guest
18/4/06
22
0
0
Ha noi
Các bác có tiện ích chuyển số sang chữ trong tiếng Anh gửi cho bọn em với

Thankcui

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

huy.nguyen

Guest
4/12/05
1
0
0
Tp.HCM
cái add-in doi so trong thư viện thật tiện lợi và rất hữu dụng cám ơn tác giả nhé
Giờ mình có thể đổi số --> chữ tiếng Anh hay tiếng Việt đều được cả, hay thật

H

hanhlinh

Guest
18/10/06
38
0
0
43
Đông hà, Quảng Trị
Em download về rồi nhưng không biết cách sử dụng. Anh "Ôm vờ cây si" ơi, anh chỉ cho em cách dùng được không. Ví dụ như cái add-in chuyển số sang chữ trong tiếng Anh. Máy em dùng WinXP2003. Cảm ơn anh Ôm vờ.

Secret_grasses

Secret_grasses

Guest
hanhlinh nói:
Em download về rồi nhưng không biết cách sử dụng. Anh "Ôm vờ cây si" ơi, anh chỉ cho em cách dùng được không. Ví dụ như cái add-in chuyển số sang chữ trong tiếng Anh. Máy em dùng WinXP2003. Cảm ơn anh Ôm vờ.

Bạn xem bài hướng dẫn tại đây nha.

H

hanhlinh

Guest
18/10/06
38
0
0
43
Đông hà, Quảng Trị
Thật là kỳ diệu, cảm ơn bác và anh "Ôm vờ "nhé. Ngày nào em cũng phải chăm chăm đánh figure in words thì nay không cần phải lo đánh sai nữa. Smile!!

H

hanhlinh

Guest
18/10/06
38
0
0
43
Đông hà, Quảng Trị
Có một vấn đề xuất hiện khi em dùng add-in này là các add-in này dùng đổi số thành chữ tiếng anh cho USD/ và tiếng việt cho VND nhưng có add-in nào đổi số ra chữ bằng tiếng Anh của VND không dzay, các bác chỉ cho em với.

T

TranTheHung

Guest
20/4/06
22
0
0
Hà nội
Excel và kế toán

Chào tất cả anh chị em thành viên của wk, mình có vấn đề này muốn nêu ra các bạn cùng đóng góp ý kiến giúp mình nhé: Trong Excel, tại Seet1 lập sổ quỹ (gồm cột: Ngày tháng, Diễn giải, Nợ, Có, Số tiền, Tồn). ở Seet2 mình muốn lọc sổ tạm ứng (chi tiết cho 1 cá nhân)thì có cách nào lọc sổ không ? Hiện nay mình đang dùng Hàm Sumif nhưng thấy nó bất tiện quá vì mỗi khi đối chiếu lại phải lọc thủ công từ sổ quỹ. Mình đã thử lọc bằng Macco nhưng không được. Giúp mình nhé!

H

Hoangvn79

Cao cấp
26/6/06
629
0
0
HN
Tất nhiên là được chứ! VBA có thể làm được rất nhiều việc nhưng nếu bạn làm một CSDL chuẩn thì khi bạn dùng các hình thức lọc sẽ thực hiện dễ và bao quát hơn. Một điều rất quan trọng là phải biết sắp xếp dữ liệu thật tốt.

C

Camry

Guest
25/4/06
50
0
6
Danang
Mình có làm một file chuyển số-chữ dùng cũng tạm được. Bạn nào cần file chuyển đổi số-chữ VND và USD Anh Việt thì gửi mail cho mình theo địa chỉ:
ttndng@gmail.com

T

tieulam2010

Guest
8/9/06
6
0
0
tphcm
xin chào cả nhà!
mình đã tải về và dùng thử file đổi số thành chũ rồi, hay lắm. nhưng vần còn chút vướng mắc, khi đổi sang chữ, số thập phân thì không sao, nhưng số kg có thập phân thì kg đẹp cho lắm. có cách nào chỉnh sửa được kg? cám ơn nhiều!

Hoa Mai

Hoa Mai

Trung cấp
25/2/05
141
0
16
41
Binh Duong
Chuyen số sang chữ trong Excel

Mình tạo phiếu chi bên Excel, muon đổi số tiền sang chữ, minh vao tool/macro/visual basic... de lap cthuc, xong save no vao add in, nhung minh không biết làm sao cho nó được, các ban hương dẫn minh nhé!
Cám ơn! Minh cần gấp
Nhưng đọc hoài thấy các bạn gởi file nay, kia quá chừng mà không nói bắt dầu như thế nào, kết thúc sao? nên cứ chép mấy cái thiết lập cthức về mà không chạy dc

T

Thuyac

Sơ cấp
23/8/08
3
0
0
42
Quận 9
Mình cũng đang gặp trường hợp không viết làm sao để viết bằng chữ 1 số tiền nào đó tự động được .Trước giờ mình toàn gõ tay thôi, chỉ mình với nha các bạn!

M

muontennguoi

Trung cấp
19/1/08
84
0
6
24
sg
Mình tạo phiếu chi bên Excel, muon đổi số tiền sang chữ, minh vao tool/macro/visual basic... de lap cthuc, xong save no vao add in, nhung minh không biết làm sao cho nó được, các ban hương dẫn minh nhé!
Cám ơn! Minh cần gấp
Nhưng đọc hoài thấy các bạn gởi file nay, kia quá chừng mà không nói bắt dầu như thế nào, kết thúc sao? nên cứ chép mấy cái thiết lập cthức về mà không chạy dc

Có 2 cách để chạy 1 sub hay function.

Cách thứ 1 là macro đó nằm ngay trong file.xls đó.
Cách thứ 2 là lưu riêng nó thành 1 file .xla rồi sau đó Add-in nó vào Excel. Sau đó thì các file.xls khác đều có thể nhìn thấy được nó và có thể chạy được nó.

Cách thứ 1:
Như bạn đã làm, vào tool/macro/visual basic... và insert/module ... và gõ 1 vào đoạn code:

SUB doc_VND()
...
END SUB

hoặc
FUNCTION doc_VND()
...
END FUNCTION

Đoạn code đó là đoạn mà bạn copy ở đâu đó trên mạng mà mọi người đã share cho bạn.
Hoặc là do bạn tự lập trình lấy.

Rồi bây giờ trở về file .xls và gõ vào ô A2: "=doc_VND(A1)"
Nó sẽ đọc số trong ô A1

Như vậy bạn có thể viết đoạn code đó trong VBA của file thu-chi.xls của bạn.
Và như vậy chỉ có file này mới dùng "=doc_VND()" được.
Các file khác muốn dùng thì phải mở file này lên trước (lúc đó các file kia mới thấy đoạn code này).

Cách thứ 2:

Bạn làm đoạn code đó trong 1 file xls mới.
Sau đó save as và chọn type là xla, đặt tên là docso.xla chẳng hạn.

Rồi bạn vào tool/add-ins... rồi bấm browse để chọn file xla vừa mới save đó.
Trở về khung cửa sổ Add-ins kiểm tra trong khung Add-Ins avasible có đánh dấu tích chỗ docso chưa.

Rồi, bây giờ các file xls khác có thể dùng công thức "=doc_VND()" rồi.

V

Vi Sao

Sơ cấp
25/8/08
41
0
0
34
Bầu Trời Rộng Lớn!
Có 2 cách để chạy 1 sub hay function.

Cách thứ 1 là macro đó nằm ngay trong file.xls đó.
Cách thứ 2 là lưu riêng nó thành 1 file .xla rồi sau đó Add-in nó vào Excel. Sau đó thì các file.xls khác đều có thể nhìn thấy được nó và có thể chạy được nó.

Cách thứ 1:
Như bạn đã làm, vào tool/macro/visual basic... và insert/module ... và gõ 1 vào đoạn code:

SUB doc_VND()
...
END SUB

hoặc
FUNCTION doc_VND()
...
END FUNCTION

Đoạn code đó là đoạn mà bạn copy ở đâu đó trên mạng mà mọi người đã share cho bạn.
Hoặc là do bạn tự lập trình lấy.

Rồi bây giờ trở về file .xls và gõ vào ô A2: "=doc_VND(A1)"
Nó sẽ đọc số trong ô A1

Như vậy bạn có thể viết đoạn code đó trong VBA của file thu-chi.xls của bạn.
Và như vậy chỉ có file này mới dùng "=doc_VND()" được.
Các file khác muốn dùng thì phải mở file này lên trước (lúc đó các file kia mới thấy đoạn code này).

Cách thứ 2:

Bạn làm đoạn code đó trong 1 file xls mới.
Sau đó save as và chọn type là xla, đặt tên là docso.xla chẳng hạn.

Rồi bạn vào tool/add-ins... rồi bấm browse để chọn file xla vừa mới save đó.
Trở về khung cửa sổ Add-ins kiểm tra trong khung Add-Ins avasible có đánh dấu tích chỗ docso chưa.

Rồi, bây giờ các file xls khác có thể dùng công thức "=doc_VND()" rồi.

Football Chụp cho mấy cái hình đi ổng anh! Hoặc là viết rõ hơn một chút, gì mà tiếp kiệm lời thế :0frown:

B

bluestar7382

Guest
26/8/08
1
0
0
Ha Noi
Dịch số - chữ bị lỗi font vì sao ạ???

Em chào các bác, em là thành viên mới nên xin có đôi điều mong các bác chỉ giáo, em đã down về chương trình đổi số - chữ VND và USD nhưng khi đổi ra chữ thì font chữ bị lỗi ko thể đọc được, em đã đổi các loại font unicode hay VNI thậm chí TCVN cũng ko được, bác nào biết cách khắc phục giúp em với. Em xin chân thành cảm ơn các bác ạ.

H

hanhlt415

Guest
29/5/07
55
0
6
Hà Nội
Mình cũng có 1 file Macro đọc số ra chữ rất hay, nhanh nữa, chỉ cần mở Macro, đánh số vào là ok. Bạn nào cần thì gửi mail cho mình nhé:laituyethanh@gmail.com

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA