Tiền thuế nhập khẩu phi mậu dịch quá cao

• Thread starter maidang
  • Ngày gửi
M

maidang

Guest
28/9/06
24
0
0
Hà Nội
Công ty tớ vừa nhận được lô hàng từ nước ngoài chuyển về. Chi tiết như sau:
-loại hàng: tài liệu (30 cuốn magazine+annual reports)
-phong bì: Bì mang tên của công ty, rỗng (200)
-Sách: 3 cuốn.
-Card visit
-một vài cuốn tài liệu khác
*giá trị lô hàng: 1000 yên
*cước vận chuyển: 15.800 yên
Đến lúc kiểm hàng ở sân bay, họ chỉ ghi như sau:
-Bao cáo tài chính (annual reports):30
-Phong bì: 170 (đấy là tớ nói chỉ có 170 cái, vì đếm nhiều mỏi miệng và mất thời gian nên ước lượng như vây.)
và họ chia đều giá trị lô hàng ra, mỗi mặt hàng 500 yên.
Cuối cùng thuế được tính như sau:
Thuế suất: báo cáo tài chính: 5%. Còn phong bì, trời ạ, cái phong bì mỏng tang rỗng không mà, 40%. Nhân với 8.400 VND tớ không hiểu là cái gì. Và thuế cho "báo cáo tài chính" là hơn 400 yên, thuế cho "phong bì" là hơn 1300 yên. Tổng tiền là hơn 500 ngàn VND, cộng với thuế GTGT là hơn 200 ngàn VND, Tổng cộng là hơn 700 ngàn. Sếp tớ (mới snag VN nên còn chưa bít nhìu) kêu trời.
Tớ không học về chuyên ngành kế toán nên cũng không biết gì về cái này cả. Phiền các bạn làm ơn giúp tớ về cái khoản này nhé: Cách tính thuế phi mậu dịch như thế nào? Và cách tính như thế nào sẽ có lợi nhất cho cty tớ? Cụ thể là như thế này ạ:
-thứ nhất, số lượng mặt hàng có liên quan đến tiền thuế không? (ví dụ, 5 mặt hàng so với 2 mặt hàng), như thế nào có lợi hơn?
-thứ hai, số lượng hàng có liên quan đến tính thuế không? (ví dụ, 200 cái phong bì so với 170 cái),như thế nào có lợi cho mình hơn?
Các bạn khi nào có thời gian xem xét giúp tớ với nhé. Cảm ơn các bạn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
maidang nói:
Tớ không học về chuyên ngành kế toán nên cũng không biết gì về cái này cả.
Bạn nên tìm một kế toán để phụ giúp bạn vì nó còn rất nhiều vấn đề phát sinh sau này.
maidang nói:
Phiền các bạn làm ơn giúp tớ về cái khoản này nhé: Cách tính thuế phi mậu dịch như thế nào? Và cách tính như thế nào sẽ có lợi nhất cho cty tớ? Cụ thể là như thế này ạ:
-thứ nhất, số lượng mặt hàng có liên quan đến tiền thuế không? (ví dụ, 5 mặt hàng so với 2 mặt hàng), như thế nào có lợi hơn?
-thứ hai, số lượng hàng có liên quan đến tính thuế không? (ví dụ, 200 cái phong bì so với 170 cái),như thế nào có lợi cho mình hơn?
Các bạn khi nào có thời gian xem xét giúp tớ với nhé.
- Thuế suất phi mậu dịch cũng như thuế mậu dịch. Cách tính thuế: Nếu như bạn có invoice họ sẽ tính theo giá invoice. Còn bạn không có hóa đơn thì họ sẽ áp vào giá tối thiểu của từng mặt hàng do BTC quy định.
- Số lượng mặt hàng nhập không tùy thuộc vào tiền thuế.
- Số lượng mặt hàng được tính theo thực tế nhập. Kể cả tiền thuế cũng vậy.
Thân

Q

quoc9tran

Guest
29/6/06
7
0
0
tp.hcm
Ngoài ý kiến của bật thầy Mina truyền đạt thì mình có ý kiến như sau:
- thuế không phải tự hải quan áp được mà phải đúng theo biểu thuế, do đó cái bì thư mã số 4817100000 có thuế suất nhập khẩu ưu đãi là 40% và vat 10% không có gì sai cả.
- còn về giá hàng hóa có thể lạm bàn như sau: thứ 1 giá được căn cứ theo invoice (copy ý kiến của sư phụ Mina), cái này thì chịu chết vì vạch áo cho hải quan xem rồi (theo tình hình bạn nói, mình đoán đây là hàng pmd gữi phát chuyển nhanh cho nó tự là theo kiểu door to door).
thứ 2 không kèm invoice (free of charge) thông thường bạn phải cung cấp giá, hoặc làm 1 cái invoice made in vn hehe thứ này đôi khi bị làm cam kết giá còn giá của bộ tài chính thường không còn áp dụng sau khi có cái gọi là (xây dựng giá của bọn hải quan).
- có vẻ bạn chưa quen với việc nhập xuất hàng và các loại cách tính thuế trên đời nên nói chung là thế này: số lượng và giá cả của lô hàng đều liên quan trực tiếp đến thuế nk và vat chứ không theo kiểu 2 thì tính thế này mà 5 thì tính giam đi tí tí theo kiểu mua 10 tăng 1 đâu nha.
túm lại 1 câu: nếu tổ chức nhỏ quá theo kiểu văn phòng đại diện thì tìm 1 cty dv giao nhận hay nhận 1 tên biết theo nghề giao nhận, nếu lớn 1 tí thì như sư phụ Mina nói phải cần thêm 1 tay kế toán nữa là xong hehe.

Gau bong

Gau bong

Trung cấp
6/9/06
182
1
18
47
Ha noi
Quoc9tran ơi,

Sao lại gọi là " bọn hải quan"?

Mình thấy trong việc khai báo hải quan này cũng không có sai phạm hay gây phiền phức gì. Hải quan viên là những người rất quan trọng giúp cho chính phủ quản lý & bảo hộ hàng hóa trong nước mà.

Mình thì cũng không ưa những viên chức gây phiền hà cho Doanh nghiệp cho dân. Nhưng mình nghĩ đó chỉ là những " con sâu làm rầu nồi canh " thôi.

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
quoc9tran nói:
Ngoài ý kiến của bật thầy Mina truyền đạt thì mình có ý kiến như sau:
- thuế không phải tự hải quan áp được mà phải đúng theo biểu thuế, do đó cái bì thư mã số 4817100000 có thuế suất nhập khẩu ưu đãi là 40% và vat 10% không có gì sai cả.
- còn về giá hàng hóa có thể lạm bàn như sau: thứ 1 giá được căn cứ theo invoice (copy ý kiến của sư phụ Mina), cái này thì chịu chết vì vạch áo cho hải quan xem rồi (theo tình hình bạn nói, mình đoán đây là hàng pmd gữi phát chuyển nhanh cho nó tự là theo kiểu door to door).
thứ 2 không kèm invoice (free of charge) thông thường bạn phải cung cấp giá, hoặc làm 1 cái invoice made in vn hehe thứ này đôi khi bị làm cam kết giá còn giá của bộ tài chính thường không còn áp dụng sau khi có cái gọi là (xây dựng giá của bọn hải quan).
- có vẻ bạn chưa quen với việc nhập xuất hàng và các loại cách tính thuế trên đời nên nói chung là thế này: số lượng và giá cả của lô hàng đều liên quan trực tiếp đến thuế nk và vat chứ không theo kiểu 2 thì tính thế này mà 5 thì tính giam đi tí tí theo kiểu mua 10 tăng 1 đâu nha.
túm lại 1 câu: nếu tổ chức nhỏ quá theo kiểu văn phòng đại diện thì tìm 1 cty dv giao nhận hay nhận 1 tên biết theo nghề giao nhận, nếu lớn 1 tí thì như sư phụ Mina nói phải cần thêm 1 tay kế toán nữa là xong hehe.

- Nếu nhập bằng hình thứ phi mậu dịch sẽ không được hướng thuế suất ưu đãi
- Giá của các sản phẩm như bao thư, catalogue nếu không có invoice hoặc giá invoice thấp quá sẽ bị xét và tính giá theo mức giá quy định.

Gau Bong nói:
Quoc9tran ơi,

Nhưng mình nghĩ đó chỉ là những " con sâu làm rầu nồi canh " thôi.
ô, mình chưa thấy nồi canh nào nhiều sâu đến vậy :wall: :wall:

Sửa lần cuối:
Q

quoc9tran

Guest
29/6/06
7
0
0
tp.hcm
- hi ban Gấu bông! bạn thử làm bài toán đơn giản này dùm mình nhé. ---> mở tk: 50.000, đối chiếu lệnh, 10.000, kiểm hóa 200.000, hải quan kho/giám sát: 20.000,thuế, giá: 100.000, lấy tờ khai: 10.000, hải quan cổng: 10.000. đây là một lô hàng thật bình, hàng đơn giản, lượng hàng thường chỉ 1 cont 20" hoặc một lô hàng kho nhỏ nhỏ. tính xong chưa bạn: 400.000. (các chi phí không hóa đơn khác chưa thèm tính tới ở đây) đây chỉ là chỉ tiêu tối thiểu cho một lô hàng bèo nhất hạng thôi, chưa kể đến thái độ phục vụ nhân dân của tần lớp hải quan vô cùng kính yêu này nữa.

- xong chưa bạn??? bây giờ tính đến mặt bằng trung bình lương kế toán của chúng ta nhé, theo mình thì giỏi lăm là từ 1.5t/tháng đến 2t/tháng (nếu nuôi con nhỏ sẻ mất hết cả hồn mỗi đầu năm nhập học -> như mình) có khi còn thấp hơn. trong khi một anh/chị hải quan vô cùng yêu quí kính mến có thể làm từ 10 - 20 lô hàng như trên chỉ trong một ngày (kiểm chứng bằng cách bạn hãy đến cảng sài gòn khu vực 1 cát lái, hay tân cảng cũng oki thui rồi đếm trên bảng phân công kiểm hóa sẽ thấy mình nói thế là thấp đấy, sau đó bạn làm thế này: giả bộ khờ khờ rồi nói với mấy anh giao nhận (thường là những người mặc đồ tầm thường, vai đeo cặp đen đen...) em bị công ty giao cho lô hàng 1 cont bột đá caco3 không bít chi phí ở đây thế nào nhỉ...). đau đớn nhất là kẻ 1 ngày làm ra 70.000 phải cho tiền người làm nhiều tiền hơn mình gấp rất nhiều lần, và thái độ khi biếu tiền thì dĩ nhiên là phải thành kính.

- sao đó mình xin tự tiện rút ra kết luận nhé: chúng mình chỉ là những con sâu để các anh/ chị hải quan vô cùng kính iêu cho vô nồi canh hầm cho nhừ thôi hehe (theo kinh nghiệm lê lết như ăn mày của mình ở các cửa khẩu thì...không có anh/ chị vô cùng kính yêu dấu nào công tâm vì nước quên ăn, vì dân quên nhiệm vụ ...nấu sâu - đâu bạn Gấu bông thân ơi). tới đây thôi nhé nói nhiều thêm có khi lại ảnh hưởng đến phòng tuyến an ninh quốc phòng, lung lay trận địa toàn dân thì hỏng.

- còn về vấn đề xây dựng giá mình xin nói thế này: muốn xây dựng giá thì các anh chị hải quan vô cung kính iêu không còn căn cứ trên bản giá tối thiểu của btc hay bản giá của tông cục hq phát hành nữa mà dựa vào các kênh tham vấn như in-tờ-nét (nói theo kiểu anh/ chị kính iêu), giá thị trường (trời ui cái bì thư nước ta có 700 đồng luôn công in ấn), các đơn vị có nhập cùng mặt hàng y chang, các thông tin từ tờ tham vấn giá hay các kênh thông tin khong chính thức khác... tóm lại là bạn mệt chưa chứ các anh chị kính iêu mà vì phải bỏ ra vài giờ vàng ngọc để kiểm tra giá vài trăm cái bao thư biết đâu lại bỏ qua con cá lớn hơn cho nên trừ phi có in-doi dính kèm theo hàng, nếu không bạn cứ phan - nhưng đừng tệ như giấy cuồn gắn trong nhà tắm là oki. còn nếu cứ quyết tâm xây dựng giá thì tinh thần là thế này: doanh nghiệp bạn sẽ nhận được 1 giấy mời trên đó ghi rõ lý do cũng như những chứng từ cần thiết phải mang theo với người đại diện doanh nghiệp có đủ thẩm quyền trả lời, sau đó mang lên phòng xây dựng giá - kiểm tra sau thông quan, tiếp theo có sao nói vậy trừ vụ tự mình down giá sau vài lần nhìn nhau thì huề cả làng - nhưng không bao giờ vì vài trăm ngàn vặt mà đầy tớ kính iêu của nhân dân làm phiền đến chủ mình đâu.

- khi đã yên tâm về giá cái bì thư khá là bèo hoa dâu thì bạn còn sợ gì về vấn đề thuế nữa nhỉ, chẵn sợ anh/ chị kính iêu áp thuế suất đánh trả hay thuế suất thông thường gì sất (có 200% trên mấy hào em chịu luôn). nhưng anh chị nào muốn đóng thuế cao để "cụ" bộ trưởng bộ giáo dục có tiền đi du học thì cứ khai giá thật cao lên cho em, khi đó cũng 1 lô pmd như trên ta có thể đóng góp cho sự nghiệp phát triển những 7-8 triệu đồng cũng nên.

- tới đây mình trộm nghĩ câu nói vui (làm theo năng lực, hưởng theo nhu cầu) chỉ áp dụng cho một số thành phần xã hội nhất định không bao gồm "sâu -> như mình". mình có nói zì sai thì xin đóng góp ý kiến cho mình nhé (báo cáo các bác vì em còn nhỏ dại wa :rotfl:

Sửa lần cuối:
O

One

Guest
23/3/06
33
4
0
47
Hanoi
Mình hỏi khí không phải, hình như Quoc9tran có nhiều bức xúc với HQ, nên mới nói như vậy?

Bạn đã đọc bài viết này chưa? http://www2.vietnamnet.vn/chinhtri/2006/10/619118/

Đành rằng tỷ lệ tham nhũng ở trong ngành HQ cao, bởi vì các bạn đi làm thủ tục HQ phải chi phí nhiều, nhưng bạn thử tính xem, mỗi lần công ty bạn bị thanh tra or Thuế hỏi thăm, chi phí đó là bao nhiêu? Hay như các chi phí phải trả khi làm thủ tục đăng ký kinh doanh và xin cấp chứng nhận ưu đãi đầu tư? Có thể nó còn lớn hơn chi phí bạn phải trả khi làm thủ tục HQ và nó là một món lớn, nhưng or là bạn k biết, or là bạn k tính tới thôi.

Thêm nữa, nếu bạn k làm sai, thì kể cả k đưa tiền, họ vẫn phải làm cơ mà. DN tự bỏ ra chi phí như vậy, vì bản thân DN nhiều hơn, đơn giản vì muốn cho thêm chút dầu bôi trơn để công việc of mình được giải quyết nhanh hơn người khác.

Còn về vụ tham vấn giá, nếu ai đó trong chúng ta đã từng làm nghiệp vụ ngoại thương đều biết rằng chứng từ NK of DN có tới 70-80% là chứng từ "made in VN", nhất là chứng từ hàng gia công. Tự DN "thiết kế" chứng từ, tự down giá NK để giảm thuế phải nộp, nên mới bị mời đến tham vấn giá (như mấy vụ giá NK ô tô cũ, ầm ĩ trên báo chí vừa rồi), thì lỗi đó là tại ai? Tại DN or tại HQ?

Mình nghĩ là trước khi phát ngôn những điều tương tự như vậy, bạn hãy xem xét mọi điều cho toàn diện hơn nhé!

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
One nói:
Mình hỏi khí không phải, hình như Quoc9tran có nhiều bức xúc với HQ, nên mới nói như vậy?

Bạn đã đọc bài viết này chưa? http://www2.vietnamnet.vn/chinhtri/2006/10/619118/

Đành rằng tỷ lệ tham nhũng ở trong ngành HQ cao, bởi vì các bạn đi làm thủ tục HQ phải chi phí nhiều, nhưng bạn thử tính xem, mỗi lần công ty bạn bị thanh tra or Thuế hỏi thăm, chi phí đó là bao nhiêu? Hay như các chi phí phải trả khi làm thủ tục đăng ký kinh doanh và xin cấp chứng nhận ưu đãi đầu tư? Có thể nó còn lớn hơn chi phí bạn phải trả khi làm thủ tục HQ và nó là một món lớn, nhưng or là bạn k biết, or là bạn k tính tới thôi.

Ô, nếu bạn là hải quan thì sorry nha. còn nếu bạn là doanh nghiệp hay kế toán thì bạn là người ngây thơ cuối cùng trên thế giới, xin chúc mừng :banana:
Bạn hiểu thế nào là nợ ngắn hàng và nợ dài hạn? bạn có biết "đóng hụi chết" là gì không???. Thuế, thanh tra là lâu lâu và đăng ký kinh doanh là 1 lần còn nhập hàng là thường xuyên. vài ba trăm ngàn 1 lần thấy nhỏ, 10 lần là vài triệu, 100 lần là chục triệu và 1000 lần là trăm triệu. Thử hỏi 1 doanh nghiệp hoạt động xuất nhập khẩu trong 10 năm, trung bình 1 tháng nhập 5 lô thì tổng chi phí nhập hàng trong 10 năm là bao nhiêu nhỉ????

One nói:
Thêm nữa, nếu bạn k làm sai, thì kể cả k đưa tiền, họ vẫn phải làm cơ mà. DN tự bỏ ra chi phí như vậy, vì bản thân DN nhiều hơn, đơn giản vì muốn cho thêm chút dầu bôi trơn để công việc of mình được giải quyết nhanh hơn người khác.
Bạn có bao giờ đi nhận hàng trong vòng 1 tuần lể chưa???mà lúc đó lô hàng của bạn hoàn toàn đúng, không gian lận, không làm giả, không sai gì hết. cái sai duy nhất là lô hàng của bạn có hơn 3 món và hồ sơ thiếu "Bác".
đầu tiên là mở tờ khai, có đem đĩa cho HQ đúng theo quy định nhưng hồ sơ thiếu bác: nộp vô, đợi 3 tiếng, sét nổ: về làm lại đĩa đi, đĩa hư rồi -> về mở ra đĩa chả hư gì chỉ thiếu...--> đem nộp lại ---> giờ này không nhận được nữa, tui còn nhiều bộ chưa làm lắm, mai đi ---> đi tong 1 ngày
ngày thứ 2 ---> đợi đến trưa 11g30 mới có số ---> 15h30 thuế giá lên tiếng: Giá này sao kỳ vậy??? Dạ, hồi nào đến giờ em nhập giá này mà.....Tui nhớ là tui mới làm lô hàng giống như vậy mà giá cao hơn gấp đôi, trốn thuế phải không??? dạ em đâu dám, chị xem lại giùm em.....Thôi, tui chuyển qua kiểm trước, có xác nhận bên kiểm rồi tui mới tính giá thuế, mắc công mấy người trốn thuế bị phát hiện tui phải chịu trách nhiệm ---> hải quan kiểm: ra ngoài hàng đợi đi ---> 16h30: Alô, anh (chị) ơi, em đợi nãy giờ, anh chị ra kiểm giùm em.....Người nào trước kiểm trước, đợi ở đó đi ---> 17g: Alô....hết giờ làm việc rồi, mai kiểm. ---> tong ngày thứ 2
ngày thứ 3:---> 8g: alô, anh ơi em đợi...Tui chưa đến nơi, đợi chút đi ---> 9h30 kiểm: cái máy này để làm gì? ... hoạt động ra sao?... thiệt không đó?....tui không tin nó để kiểm tra xe (thuế 0%), nhìn nó giống như dụng cụ cầm tay (khoan máy, máy mài...thuế 30%), kiểm tra đâu mà kiểm, dụng cụ cầm tay rõ ràng, cầm tay được nè lại dùng điện nữa.....Dạ, đây là thiết bị kiểm tra tốc độ phun xăng của kim phun xăng trong xe mà anh...(giải thích này kia, đem hướng dẫn sử dụng ra....) ---> tui không tin, doanh nghiệp mấy anh ghê lắm, dụng cụ cầm tay thuế cao nên khai là này kia để giảm thuế, tui lên văn phòng để nghiên cứu, chút rồi nói sau ---> đến trưa: chiều rồi nói. ---> 14g Chiều: kêu ai rành kỹ thuật lên nói chuyện với tui, chị nói tui không hiểu gì hết -->15g: kỹ thuật đến giải thích (từ công ty đến cảng hơn 1g): hướng dẫn sử dụng, giải thích.....-> để tui từ từ coi lại --> thôi được rồi, ký tờ khai đi --> chuyển lại thuế giá: hơn 4 giờ rồi, chị còn nhiều bộ lắm, về đi, mai làm ---> toi 1 ngày
ngày thứ 4: Ủa, lô hàng này không giống lô hàng tui mới làm, nghe tên giống giống ai dè chức năng khác, để coi lại....Hàng gì chức năng dùng nghe lạ vậy? phải tham vấn giá....đợi đi, xếp đi họp rồi, chiều ổng mới về ký bảng xây dựng giá ---> chiều xếp về ---> đợi xếp ký --> trả tờ khai: 5giờ chiều, kho đóng cửa
ngày thứ 5: chủ nhật
ngày thứ 6: lấy hàng ra sau 12 giờ trưa sau khi phải đợi hải quan kho mỏi cổ và hải quan cổng kiểm lại hàng.

----> "cái đó" không còn là dầu bôi trơn mà là xăng để hoạt động

One nói:
Còn về vụ tham vấn giá, nếu ai đó trong chúng ta đã từng làm nghiệp vụ ngoại thương đều biết rằng chứng từ NK of DN có tới 70-80% là chứng từ "made in VN", nhất là chứng từ hàng gia công. Tự DN "thiết kế" chứng từ, tự down giá NK để giảm thuế phải nộp, nên mới bị mời đến tham vấn giá (như mấy vụ giá NK ô tô cũ, ầm ĩ trên báo chí vừa rồi), thì lỗi đó là tại ai? Tại DN or tại HQ?
lỗi của cả 2: Nếu hải quan nghiêm minh thì doanh nghiệp không dám làm. Nếu doanh nghiệp không hối lộ thì hải quan sẽ nghiêm minh

Xin lỗi các mob, em hơi nóng. Có gì mob khoá topic này giùm em tí, mắc công em lại linh tinh :thanx: :boldred:

O

One

Guest
23/3/06
33
4
0
47
Hanoi
Tôi nghĩ là vịt con nặng lời quá rồi. Không phải bức xúc với 1 số anh/chị HQ mà lên đây, nói toáng lên cho cả làng, như thể HQ không còn người tử tế vậy.

Như tôi đã nói, dẫu tỷ lệ tham nhũng ở ngành HQ cao, nhưng không có nghĩa là tất cả các cửa khẩu đều như vậy. Tôi vẫn thường xuyên đi làm thủ tục HQ, đã từng đến 2,3 ngày mà không nhận được hàng, nhưng không đến nỗi bức xúc như vậy, vì lỗi của DN, nên k dám kêu ca.

Còn việc "hành" DN không phải là bệnh của riêng HQ, mà là chung của các cơ quan công quyền ở VN. Ai đã từng phải làm việc với các cơ quan đó đều có cảm giác khó chịu như vậy đấy. Thậm chí mình đang rất vội, đứng chờ ở ngoài, trong khi họ thoải mái buôn dưa lê, dưa chuột, thậm chí chơi điện tử cũng mặc kệ. Đơn giản vì chúng ta cần họ mà.

Nếu bức xúc quá, kêu mãi mà mấy bác to không giải quyết được, chắc chúng ta phải chờ ngày nào đó, Vịt con làm Tổng cục trưởng Tổng cục HQ or chức gì to hơn thế, để cải cách thủ tục hành chính, cho anh em ở WKT nhờ, nhỉ!

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
One nói:
như thể HQ không còn người tử tế vậy.
hình như tui xui quá, chưa gặp ai tử tế bao giờ

One nói:
Như tôi đã nói, dẫu tỷ lệ tham nhũng ở ngành HQ cao, nhưng không có nghĩa là tất cả các cửa khẩu đều như vậy.
Cao cỡ tỷ lệ đậu đại học, vậy là rất cao. Cửa khẩu nào không vậy??? Chỉ tôi đi, tôi sẽ điều hàng nhập về cửa khẩu đó.
One nói:
Tôi vẫn thường xuyên đi làm thủ tục HQ, đã từng đến 2,3 ngày mà không nhận được hàng, nhưng không đến nỗi bức xúc như vậy, vì lỗi của DN, nên k dám kêu ca.
Bạn không bức xúc vì bạn có lỗi. Bạn đọc bài của mình ở dưới rồi bạn cho mình biết lỗi của DN của mình là ở chổ nào mà phải nhập hàng trong 5 ngày???? Lỗi thiếu ....à????

One nói:
Nếu bức xúc quá, kêu mãi mà mấy bác to không giải quyết được, chắc chúng ta phải chờ ngày nào đó, Vịt con làm Tổng cục trưởng Tổng cục HQ or chức gì to hơn thế, để cải cách thủ tục hành chính, cho anh em ở WKT nhờ, nhỉ!
Sao cứ phải đợi 1 ai đó lên để thay đổi mà không thể thay đổi từ bây giờ???
Tham những như là ung thư vậy, để càng lâu nó càng nặng. Mà có làm tổng cục trưởng cục hải quan thì cũng chả làm được gì vì đa số cán bộ hải quan đều là con cháu của Anh 3, chị 4, cô 6 gì gì đó mà chức cao hơn tổng cục trưởng cục hải quan cả 1 cái đầu, hay là đợi trăm năm nữa mấy người đó đi bán muối hết rồi đất nước sẽ khá hơn???? :wall:

T

Trương Thu Hà

Guest
4/10/06
162
0
0
Gia Định
Nói chung mình thông cảm với vitconlonton, nếu đã từng bị HQ hành thì đúng là phải bức xúc vậy thôi.Cty mình cũng nhập hàng và lần nào cũng phải "thi hành luật" cả ấy mà, đó là luật bất thành văn, vitconlonton bức xúc cũng dẽ hiểu thôi mà, các bạn đưng đổ lỗi cho ai cả, đó là vi đất nước chúng ta chưa hoàn hảo mà thôi, lương cán bộ thấp quá đành hành tất cả những ai có thể, riết rồi lòng tham vô đáy và cậy cửa cậy quyền mà thôi, hơn nữa để vào được vị trí đó thì cũng tốn hơi bị nhiều nên giờ phải lấy lại gấp .... n lần hehe

T

trung1812

Cao cấp
31/3/06
211
6
0
44
Hải phòng
vitconlonton nói:
hình như tui xui quá, chưa gặp ai tử tế bao giờ
E hèm, kính thưa cô Vịt, tui mải khen cô bao lâu rồi mà không chịu để ý đến cái thớt này. Hix, cô mắng hải quan ghê không kém cô khen hải quan nhé.
Theo tôi, ai nói cũng đúng, nhưng ai cũng có lỗi, tất nhiên, không phải 100%. Điều đó được chứng minh bởi thực tế, tôi làm việc với Công ty XNK dệt may VN (Vinatex), đố họ có đồng nào cho hải quan đấy, mà cũng đố hải quan hành đấy, vì họ đâu sai cái gì. Tôi không biết tình hình thực tế thế nào, nhưng tôi nghe đồn là Hải quan TP HCM làm không hết việc vì lượng Doanh nghiệp quá nhiều -----> Làm ko kịp, cáu bẳn (vì ai cũng giục)-----> DN muốn làm nhanh để mang về bán, tiền (chưa nói Doanh nghiệp làm sai nhé).
Bạn nói bạn không sai, đúng, nhưng bạn không phải là chủ Doanh nghiẹp, bạn chỉ là người thừa hành. Vậy ai dám chắc Doanh nghiệp của bạn làm đúng. Tôi khẳng định nhé: 90/100 DN thường xuyên làm sai. Sai cố ý, sai vô tình, sai vì không nắm luật... (mà Luật của mình thì phức tạp lắm, hải quan làm theo còn sai bét nhè nữa là):biggrinda
Nói vậy thôi, không ai tốt cả, cũng vì Hoàn cảnh đưa đẩy :biggrinda. Nhưng mà, bạn thử làm đúng đi, xem có ai hành bạn không. Tôi thiết nghĩ, hải quan bây giờ tốt hơn nhiều rồi, cải cách nhiều rồi. Thế nhưng, phải có thời gian. Các bạn thông cảm nhé

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
trung1812 nói:
E hèm, kính thưa cô Vịt, tui mải khen cô bao lâu rồi mà không chịu để ý đến cái thớt này. Hix, cô mắng hải quan ghê không kém cô khen hải quan nhé.

híc, chắc mi mốt em chuyển hàng xuống chổ anh quá anh ơi :biggthump . hehe. Chưa gặp anh nhưng chat với anh đã lâu thì em thấy hình như anh là 1 trong số ít các Hải quan dể thương (và sạch???) :cool2: , nên nhập hàng về chổ của anh thì có gì em gặp anh méc :biggrinda dù sao cũng quen bít nhẩy :inlove:

T

trung1812

Cao cấp
31/3/06
211
6
0
44
Hải phòng
vitconlonton nói:
híc, chắc mi mốt em chuyển hàng xuống chổ anh quá anh ơi :biggthump . hehe. Chưa gặp anh nhưng chat với anh đã lâu thì em thấy hình như anh là 1 trong số ít các Hải quan dể thương (và sạch???) :cool2: , nên nhập hàng về chổ của anh thì có gì em gặp anh méc :biggrinda dù sao cũng quen bít nhẩy :inlove:
Ngày tắm 3 lần, sạch lém:biggthump

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA