Định nghĩa TSCĐ và bản chất của TSCĐ

• Thread starter me's bong
  • Ngày gửi
W

windowmtd166

Cao cấp
22/9/08
277
2
18
40
TP.HCM
mình ko hiểu sao các bạn cứ đem QD206 ra thế, nó ko phải là đúng cho tất cả loại tài sản và mọi thành phần kinh tế. nó chỉ dùng để tính khấu hao thế nào cho cơ quan thuế chấp nhận thôi. Còn việc khấu hao hay nguyên tắc ghi nhận mỗi đơn vị đều khác nhau nên cái gốc để các bạn tham khảo là chuẩn mực kế toán chứ ko phải QD206. Nói chung mình thấy kế toán VN đi nhầm hướng, lúc nào cũng QD của thuế và TT, còn ko quan tâm chuẩn mực do đó, nhiều tình huống rất dể xử lý mà các bạn cứ luống cuống ko xử lý đc vì các bạn ko nắm bản chất vấn đề, chỉ nắm phần ngọn do toàn tham khảo QD với TT. Vài lời góp ý, bạn muốn hiểu sâu sa, ngọn ngành nên tham khảo chuẩn mực kế toán trc rồi đọc QD206 sau, chuẩn mực kế toán mới là kim chỉ nam. Thân

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

trongTCNH

Guest
7/6/09
5
0
0
an giang
cho mình hỏi là điểm giống và khác nhau giữa hao mòn và khấu hao TSCĐ là gì?(về k/n, bản chất, ý nghĩa về mặt kinh tế, mối quan hệ ). các bạn giúp với nha, Trọng cám ơn nhìu

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Vấn đề bạn hỏi trong sách kế toán nói quá rõ, bạn hãy kiếm và đọc thì tốt hơn nhiều đấy.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
mình ko hiểu sao các bạn cứ đem QD206 ra thế, nó ko phải là đúng cho tất cả loại tài sản và mọi thành phần kinh tế. nó chỉ dùng để tính khấu hao thế nào cho cơ quan thuế chấp nhận thôi. Còn việc khấu hao hay nguyên tắc ghi nhận mỗi đơn vị đều khác nhau nên cái gốc để các bạn tham khảo là chuẩn mực kế toán chứ ko phải QD206. Nói chung mình thấy kế toán VN đi nhầm hướng, lúc nào cũng QD của thuế và TT, còn ko quan tâm chuẩn mực do đó, nhiều tình huống rất dể xử lý mà các bạn cứ luống cuống ko xử lý đc vì các bạn ko nắm bản chất vấn đề, chỉ nắm phần ngọn do toàn tham khảo QD với TT. Vài lời góp ý, bạn muốn hiểu sâu sa, ngọn ngành nên tham khảo chuẩn mực kế toán trc rồi đọc QD206 sau, chuẩn mực kế toán mới là kim chỉ nam. Thân

Bạn không muốn hiểu hay cố gẳng không hiểu vậy theo quy định thì cái gì có giá trị pháp lý cao hơn và nguyên tắc sử lý thì theo cái có giá trị pháp lý cao hơn hay theo cái có giá trị pháp lý thấp hơn đừng vội chê khi thực ra mình cũng chưa hiểu.

H

huyenvcu

Guest
19/5/09
1
0
0
ha noi
Các bạn trả lời giúp mình: Sự khác nhau giữa TSCD (211) và Bất động sản (217)là như thế nào?
Khi bạn có 1 ngôi nhà 5 tầng cho thuê thì nó sẽ là TSCD hay BDS?
Thanks!

D

dohuong143

Guest
29/3/08
2
0
0
ha noi
em muốn hỏi cách quản lý TSCD của cơ quan hành chính sự nghiệp???????????ai giúp em nhé

W

wojiaohuang

Guest
17/1/10
1
0
0
32
Quảng Ninh
Các anh các chị ơi,em chỉ hiểu khấu hao là: do tài sản bị hao mòn nên phải trích số tiền lúc đầu mua tài sải đó theo thời gian sử dụng của tài sản vào giá bán sản phẩm.Nghĩa là doanh nghiệp đó sản xuất mặt hàng gì thì lúc bán cộng thêm tiền khấu hao vào nhưng em thấy nhiều khái niệm nói là trích số tiền khấu hao đó vào chi phí sản xuất kinh doanh.thế là thế nào ạ?trích vào chi phí sản xuất thì làm sao thu được lại vốn,phải trích vào giá bán chứ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA