Thực tập vào sổ kế toán có khó khăn khi không có chứng từ

• Thread starter Truong Minh Phu
  • Ngày gửi
T

Truong Minh Phu

Guest
:help Em rất hoang mang vì chương trình học của bọn em là theo chương trình kế toán Việt Nam nhưng em lại đi thực tập ở công ty nước ngoài mà công ty lại sử dụng theo hình thức kế toán Mỹ nên em cảm thấy hổng kiến thức rất nhiều nhất là khó làm đến phần Thực Hành Kế Toán để tạo ra nghiệp vụ phát sinh về hoa và Công ty em thực tập lại Posting(vào sổ ) trong phần mềm Peachtree của Mỹ nên hầu như không có sổ sách chứng từ gì cả ,Cong ty em lại là công ty xuất khẩu về hoa nên em cũng không biết làm nghiệp vụ gì và làm sao cân đối số liệu trong "bảng cân đối " nên em cần các anh chị góp ý cho em giúp em hoàn thành mau chong Báo cáo tốt nghiệp này vì chỉ còn 1 tháng nữa là em phải về trường trình báo cáo tốt nghiệp mà hiện nay chưa làm gì cả .....hic......hic................Cám ơn trước :thank

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

CHUAN_MUC

Guest
Theo tôi họ có là công ty gì đi chăng nữa họ vẫn phải chấp hành chế độ kế toán Việt nam. Trừ các công ty được phép chấp thuận của Bộ tài chính. Nhưng theo tôi được biết ssó lượng các DN kiểu này cũng rất ít hơn thế nữa phải ở các tập đoàn hay Tổng công ty lớn và phải có Thông tư hay văn bản chấp thuận của Bộ tài chính thì họ mới được phép thực hiện. Mặt khác dù có chế độ kế toán nào đi chăng nữa thì vẫn phải theo nguyên lý của chế độ kế toán Việt nam. Hãy cố găng tìm hiểu nhé.
Chúc thành công

T

thanhson

Guest
Theo được biết và đã xài thử Peachtree thì phần mềm này có bán free (8000/đĩa), có thể mua về làm thử, bạn hãy in phần help của Peachtree ra thì co thể làm được toàn bộ công việc kế toán này đấy. Đối với việc phân tích tài chính thì bạn cần phải bổ sung cụ thể nhất là go to library và tìm cho ra được 2 loại sách là Tài chính doanh nghiệp (hoặc có thể Quản trị tài chính doanh nghiệp) và Kế toán quản trị. Chúc bạn thành công.

T

Truong Minh Phu

Guest
Originally posted by Truong Minh Phu@Aug 7 2003, 06:56 PM
:help Em rất hoang mang vì chương trình học của bọn em là theo chương trình kế toán Việt Nam nhưng em lại đi thực tập ở công ty nước ngoài mà công ty lại sử dụng theo hình thức kế toán Mỹ nên em cảm thấy hổng kiến thức rất nhiều nhất là khó làm đến phần Thực Hành Kế Toán để tạo ra nghiệp vụ phát sinh về hoa và Công ty em thực tập lại Posting(vào sổ ) trong phần mềm Peachtree của Mỹ nên hầu như không có sổ sách chứng từ gì cả ,Cong ty em lại là công ty xuất khẩu về hoa nên em cũng không biết làm nghiệp vụ gì và làm sao cân đối số liệu trong "bảng cân đối " nên em cần các anh chị góp ý cho em giúp em hoàn thành mau chong Báo cáo tốt nghiệp này vì chỉ còn 1 tháng nữa là em phải về trường trình báo cáo tốt nghiệp mà hiện nay chưa làm gì cả .....hic......hic................Cám ơn trước :thank
:thank Cám ơn các anh chị đã góp ý cho em ....Nhưng tình trạng của em là tình trạng bất khả kháng nên khi làm đến phần hành kế toán thì phải lấy nghiệp vụ phát sinh giả vì trong Cty tự động hoá hết và có rất ít chứng từ nên cũng rất khó cho em khi mà chỉ học trong sách vở .....Nhà trường cũng không cho em tham khảo Báo cáo tốt nghiệp của các khoá trước để nghiên cứu nên đàn em cũng không hình dung ra phải làm báo cáo tốt nghiệp ra sao nữa ....hic...hic..... :error ...em chọn đề tài "Phân tích tình hình tài chính sử dụng vốn tại doanh nghiệp ....."mà cty em thực tập là công ty Xuất khẩu hoa .....nên phần hành kế toán có phần hơi bị khớp vì tuy tự nghĩ ra nghiệp vụ những cũng chua ăn quá.......

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA