Cách viết hóa đơn hàng giảm giá

• Thread starter tamnv
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

tamnv

Guest
2/12/05
8
0
1
Ha Noi
Các bác ơi giúp em với:
Ví dụ trên hợp đồng của em ghi là:
Sản phẩm A; Số lương: 1, đơn giá: 100, giảm giá 5%
Em muốn viết hóa đơn như trong hợp đồng, em viết như thế này có được không? Các bác tư vấn giúp em nhé
Trên hóa đơn em ghi: sản phẩm A: số lượng 1 x đơn giá 100=thành tiền 100
sau đó ghi giảm giá 5% còn 95
giá thanh toán chưa thuế là: 95
thuế GTGt: 0%
Tổng giá thanh toán: 95
Em viết như thế đúng hay sai, rất mong các bác tư vấn giúp em, em cảm ơn các bác nhiều nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

mickeylucky

Guest
11/4/06
126
0
0
TP HCM
sản phẩm A: số lượng 1 x đơn giá 100=thành tiền 100
giảm giá 5% (5)

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Ôi thôi, loằng ngoằng thế? Đã quyết định giảm giá thì có thể ghi tỷ lệ % giảm giá trên hợp đồng, còn khi viết hóa đơn thì đơn giá bán chính là giá đã được giảm rồi. Bạn không cần tách riêng ra đâu.

Còn nếu đây là chiết khấu thương mại thì lại khác.

tamnv nói:
Các bác ơi giúp em với:
Ví dụ trên hợp đồng của em ghi là:
Sản phẩm A; Số lương: 1, đơn giá: 100, giảm giá 5%
Em muốn viết hóa đơn như trong hợp đồng, em viết như thế này có được không? Các bác tư vấn giúp em nhé
Trên hóa đơn em ghi: sản phẩm A: số lượng 1 x đơn giá 100=thành tiền 100
sau đó ghi giảm giá 5% còn 95
Em viết như thế đúng hay sai, rất mong các bác tư vấn giúp em, em cảm ơn các bác nhiều nhiều

U

Uyen

Guest
tui nhất trí với ý kiến của bạn Tu Anh, ở hợp đồng ghi tỉ lệ % giảm giá là được rùi còn ở hóa đơn chỉ cần viết luôn giá hàng đã giảm là được sao mà phải rắc rúi wa vậy

T

thuphuong3010

Guest
19/9/05
44
0
0
38
Ha Noi
Nguyen Tu Anh nói:
Ôi thôi, loằng ngoằng thế? Đã quyết định giảm giá thì có thể ghi tỷ lệ % giảm giá trên hợp đồng, còn khi viết hóa đơn thì đơn giá bán chính là giá đã được giảm rồi. Bạn không cần tách riêng ra đâu.

Còn nếu đây là chiết khấu thương mại thì lại khác.
chị Tú Anh ơi, cho em hỏi một chút.
em có gặp trường hợp là mình mua hàng giả sử là 100 sp x đơn giá 10 và được khuyến mại thêm 10 sp và trên hóa đơn họ ghi là:
tên đvt sl đơn giá ttiền
bóng tuýp bóng 100 10 1000
km bóng tuýp " 10 / /
tổng cộng 1000
thuế 100
tổng thanh toán 1100

nhưng khi quyết toán thì thuế lại loại hóa đơn này vì họ bảo rằng khuyến mại thì ghi vào đây làm gì.
chị có thể cho em biết là ở đây thuế gạt ra là đúng hay sai? và nếu sau này gặp tình huống đó thì mình sẽ yêu cầu bên bán viết hóa đơn như thế nào?
cảm ơn chị nhiều!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tại sao thuế lại loại hóa đơn này ra nhỉ? Hàng khuyến mại có thể viết hóa đơn chung hoặc riêng với hàng bán. Mình thấy, hàng bán đã tính đủ tiền thuế GTGT rồi đó chứ (100), còn hàng khuyến mại thì sẽ không chịu thuế. Như vậy, đâu có làm thất thu thuế của nhà nước đâu mà loại hóa đơn đó ra?

Lần sau, nếu có thể, bạn hãy yêu cầu nhà cung cấp viết hàng khuyến mại sang một tờ hóa đơn khác, không chung với hàng mua nữa. Thuế thật nhiều chuyện quá!

thuphuong3010 nói:
chị Tú Anh ơi, cho em hỏi một chút.
em có gặp trường hợp là mình mua hàng giả sử là 100 sp x đơn giá 10 và được khuyến mại thêm 10 sp và trên hóa đơn họ ghi là:
tên đvt sl đơn giá ttiền
bóng tuýp bóng 100 10 1000
km bóng tuýp " 10 / /
tổng cộng 1000
thuế 100
tổng thanh toán 1100

nhưng khi quyết toán thì thuế lại loại hóa đơn này vì họ bảo rằng khuyến mại thì ghi vào đây làm gì.
chị có thể cho em biết là ở đây thuế gạt ra là đúng hay sai? và nếu sau này gặp tình huống đó thì mình sẽ yêu cầu bên bán viết hóa đơn như thế nào?
cảm ơn chị nhiều!

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Nếu cơ quan thuế không đồng ý ghi thêm hàng khuyến mãi trên hóa đơn thì bên bán và bên mua lấy gì để xuất - nhập kho và hạch toán thế nào? Việc ghi hàng khuyến mãi chung hóa đơn là có văn bản hướng dẫn mà, có phải là tự nghĩ ra đâu?

R

rebecca

Guest
14/9/04
40
0
0
Ha Noi
Tại công văn số 3249 TCT/DTNN ngày 05/10/2004, tổng cục thuế hướng dẫn:
Điểm 5.4, mục IV, phần B TT 120/2003/TT-BTC quy định: Đối với sản phẩm, hàng hóa xuất để tiêu dùng nội bộ, khuyến mại, quảng cáo cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu VAT, cơ sơ sử dụng hóa đơn GTGT, trên hóa đơn ghi rõ là hàng tiêu dùng nội bộ phục vụ cho sx, kd hay khuyến mại, quảng cáo không thu tiền. CSKD dùng hóa đơn để hach toán"
Căn cứ quy định trên, khi xuất sp, hh để khuyến mại không thu tiền, công ty được phép sử dụng hóa đơn GTGT chung cho hàng khuyến mại và hàng bán thông thường, đối với dòng ghi sản phẩm khuyến mại thì ghi rõ là hàng khuyến mại, không thu tiền.

T

thuphuong3010

Guest
19/9/05
44
0
0
38
Ha Noi
Nguyen Tu Anh nói:
Tại sao thuế lại loại hóa đơn này ra nhỉ? Hàng khuyến mại có thể viết hóa đơn chung hoặc riêng với hàng bán. Mình thấy, hàng bán đã tính đủ tiền thuế GTGT rồi đó chứ (100), còn hàng khuyến mại thì sẽ không chịu thuế. Như vậy, đâu có làm thất thu thuế của nhà nước đâu mà loại hóa đơn đó ra?

Lần sau, nếu có thể, bạn hãy yêu cầu nhà cung cấp viết hàng khuyến mại sang một tờ hóa đơn khác, không chung với hàng mua nữa. Thuế thật nhiều chuyện quá!
cảm ơn chị Tú Anh nhiều!!!
vì giá trị hàng khuyến mại không nhiều nên việc yêu cầu bên bán viết hẳn một hóa đơn khác cho hàng khuyến mại thì e là hơi khó chị ạ. :wall:
nếu hóa đơn bên bán ghi cả hàng khuyến mại, thuế gạt ra thì mình sẽ giải thích thế nào với lý do gạt bỏ hóa đơn đó của mình hả chị?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thuế gạt cái gì ra trên hóa đơn đó, bạn có thể nói rõ hơn không? Gạt chi phí hợp lý? Gạt thuế GTGT đầu vào? Gạt thu nhập do được khuyến mại?

thuphuong3010 nói:
nếu hóa đơn bên bán ghi cả hàng khuyến mại, thuế gạt ra thì mình sẽ giải thích thế nào với lý do gạt bỏ hóa đơn đó của mình hả chị?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA