Có nhất thiết vốn chủ sở hữu bằng nguồn vốn đăng ký kinh doanh?

• Thread starter Victoria
  • Ngày gửi
K

keo-mat-ong

Guest
24/11/06
75
0
0
42
Hà Nội
Mình nghĩ đây là diến đàn nên sẽ có rất nhiều người có ý kiến bạn phải tự chắt lọc để làm theo thôi , còn với mình thì mình vãn ghi nhận 1tỷ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

sang_83

Guest
12/1/07
51
0
0
40
Quảng Nam
Mình đồng ý với bạn keo-mat-ong.Ghi số tiền 1 tỷ.

T

thang_eden

Guest
14/12/06
42
0
6
Quê
Theo tôi thì bạn ghi nguồn vốn 1 tỷ, số chưa nộp h/toán 138. Sau đó báo với giám đốc tiến hành làm các thủ tục giảm vốn điều lệ theo số thực nộp gửi Sở KH-ĐT (Đơn, bản CĐTS đến thời điểm giảm vốn, biên bản họp HĐQT, Quyết định của CTHĐQT, giấy cam kết về tình hình nợ).

L

Lê Thuý Liễu

Guest
9/12/06
37
0
0
Hà Nội
thang_eden nói:
Theo tôi thì bạn ghi nguồn vốn 1 tỷ, số chưa nộp h/toán 138. Sau đó báo với giám đốc tiến hành làm các thủ tục giảm vốn điều lệ theo số thực nộp gửi Sở KH-ĐT (Đơn, bản CĐTS đến thời điểm giảm vốn, biên bản họp HĐQT, Quyết định của CTHĐQT, giấy cam kết về tình hình nợ).
Mình nghĩ là không nên làm thủ tục giảm vốn điều lệ, và chắc giám đốc công ty cũng không muốn giảm đâu. vấn đề góp vốn chỉ là vấn đề về thời gian. theo mình nên ghi vào 411 là 1 tỷ, số tiền chua góp cho vào 111, thuế không kiểm tra xem mình có bao nhiêu tiền mặt đâu mừ.

D

Dang Thanh Mai

Guest
8/4/06
43
0
0
Hà Nội
Công ty mình cũng vậy!
Mình để:
Nợ TK 138
Có TK 411
Trên ĐKKD vốn điều lệ để bao nhiêu thì phản ánh số tiền trên 411 là bấy nhiêu.

K

khanghoa

Guest
14/12/06
50
0
0
Bac Giang
Theo minh, nộp bao nhiêu thì phản ánh từng ấy. Không phải để tránh trường hợp thuế kiểm tra tiền mặt. Cũng không cần phải hỏi ý kiến của Giám đốc.

morningstar

morningstar

SIMPLE LIFE
23/1/07
99
0
0
Nơi con tầu ra khơi
Theo mình thì bạn cũng nên hạch toán số vốn góp theo giấy ĐKKD. Ở cty mình cũng làm như vậy. Bạn làm biên bản góp vốn và làm phiếu thu theo số vốn góp của mỗi thành viên. Khi làm ktoán bạn nên làm 2 loại sổ: sổ kể toán nội bộ và sổ kế toán đối ngoại. Như vậy sẽ tiện hơn rất nhiều và số dư trên 411 sẽ tương ứng với từng loại sổ.

Tun202

Tun202

Trung cấp
15/3/07
85
0
6
43
Hanoi
Tôi đồng ý với bạn haisontrinh thực ra khi đkkd thì các cổ đông đã có một sự thỏa thuận về vốn điều lệ, cho nên khi bạn làm bc thì bạn nên dựa vào số vốn điều lệ mà cty của bạn đã đk.

M

meocon2672003

Guest
23/2/07
21
0
0
37
hung yen
anh chị ơi giúp em với
công ty em đăng ký vốn điều lệ là 30 tỷ mà các cổ đông mới chỉ góp được 11 tỷ.Khi đi vào hoạt động kinh doanh phát sinh hoạt động mua là 26 tỷ các cổ đông ko góp thêm mà lại đi vay vậy la ko hợp lệ.Theo anh chị em phải làm thế nào với báo cáo tài chính ạ?
em cám ơn nhiều
:dogrun: :dogrun: :dogrun: :dogrun: :dogrun: :dogrun: :dogrun: :dogrun: :dogrun:

trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh
anh chị ơi giúp em với
công ty em đăng ký vốn điều lệ là 30 tỷ mà các cổ đông mới chỉ góp được 11 tỷ.Khi đi vào hoạt động kinh doanh phát sinh hoạt động mua là 26 tỷ các cổ đông ko góp thêm mà lại đi vay vậy la ko hợp lệ.Theo anh chị em phải làm thế nào với báo cáo tài chính ạ?
em cám ơn nhiều
:dogrun: :dogrun: :dogrun: :dogrun: :dogrun: :dogrun: :dogrun: :dogrun: :dogrun:

mèo con ..... ơi
Làm sao nữa bây giờ !!!! công ty làm vậy thì có 2 vấn đề phải giải quyết:
1/ về vốn: mới góp được 11 tỷ, bạn phản ánh trên sổ kế toán bao nhiêu rồi ? số thực tế hiện nay phản ánh trên sổ phải là 11 tỷ, bây giờ phải góp thêm cho đủ 30 tỷ thì mới đủ số vốn đăng ký; còn nếu đã ghi nhận góp đủ 30 tỷ thì ... tiền đi đâu mà phải đi vay ???
2/ về khoản vay: khi chưa góp đủ vốn mà đi vay thì chi phí lãi vay sẽ không được chấp nhận.
Bạn xem giải quyết được 2 vấn đề trên thì bạn sẽ biết phải làm báo cáo tài chính ra sao.

M

meocon2672003

Guest
23/2/07
21
0
0
37
hung yen
mình phản ánh trên sổ là 11 tỷ thôi
cám ơn bạn

M

meocon2672003

Guest
23/2/07
21
0
0
37
hung yen
victoria ơi bạn còn ở đó ko?
mình muốn hỏi bạn một số thắc mắc được ko?
giúp mình với

M

montrietchetdi

Guest
12/1/06
35
0
0
38
Thai Binh
Theo mình cách đơn giản nhất là bạn nên hạch toán các thành viên đã góp đủ vốn (có làm phiếu thu và hạch toán đàng hoàng) sau đó bạn làm phiếu chi tạm ứng cho các thành viên. Như vậy vốn kd = vốn đăng ký, khi đó mọi khoản lãi vay sẽ được coi là chi phí hợp lý. hơn nữa sổ sách vẫn đúng chỉ có điều là dòng tiền lưu chuyển sẽ lớn hơn so với thực tế do hạch toán đầy đủ vốn góp của các thành viên

Thân chào
anh ơi! nhưng làm thế này là lách luật mà! nhất là khi kiểm toán vào, họ kiểm tra tính có thực của nghiệp vụ! nghiệp vụ các thành viên góp vốn ko có mà mình lại nói là có--> phạm luật! hơn thế nữa, nếu ghi tạm ứng trên tài khoản 141 thì tài khoản đối ứng với 141 sẽ là tài khoản nào?? và nếu chi phí phát sinh được nhận là chi phí hợp lí-->doanh thu giảm--> thuế giảm! lại phạm luật! hic!theo em ko nên làm theo cách này!

M

montrietchetdi

Guest
12/1/06
35
0
0
38
Thai Binh
mình ko biết giải quyết sao cả
các bạn giúp mình với

theo em là làm như thế này:
khi các thành viên cam kết góp vốn sẽ ghi:
nợ 138 ( chi tiết theo các thành viên): 30 tỷ
có 411( chi tiết theo các thành viên) : 30 tỷ

khi các thành viên góp vốn thật :

nợ 111, 211...: 11tỷ
có 138( chi tiết theo các thành viên): 11 tỷ

vậy bản cân đối kế toán sẽ như sau:

bên tài sản:
phải thu khác: 30-11= 19 tỷ
tài sản cố định ( em giả sử như thế nhé): 26 tỷ
tổng : 19+26 =45tỷ

bên nguồn vốn

vay: 26-11= 15tỷ
vốn chủ sở hữu :30tỷ
tổng: 45 tỷ

không biết có đúng không các bác???hic! mọi người giúp chị mèo con với nào!!!

N

nguyennhatdiem

Guest
29/1/07
5
0
0
60
son tra-danang
Theo anh, Khi thành lập DN xong. Kế toán căn cứ vào GĐKKD mà hạch toán. Cách đơn nhất: TV nào đã góp vốn thì ta hạch toán Nợ 111,112/411: nếu TV nào chưa góp vốn thì ta hạch toán Nợ 138/411.
Trong quá trình KD nếu TV còn nợ góp tiếp thì ta hạch toán Nợ 111,112/138. vậy thôi không có gì phải lo lắng nữa nhé. Chúc thành đạt.

Sửa lần cuối:
N

nguyennhatdiem

Guest
29/1/07
5
0
0
60
son tra-danang
Anh hướng dẫn cho em một cách đơn giản thế này.
Khi cổ đông góp vốn, ta hạch toán:
Nợ 111/112 : 11tỷ
Nợ 138 : 19 tỷ
Có 411 : 30tỷ
Khi Cty em đi vào HDKD mua 26tỷ tiền hàng. Em chỉ hạch toán 15tỷ tiền vay thôi nhé. Còn 11tỷ vốn góp ở trên em chi ra mua hàng.
Khi em lên BCTC em phản ánh vốn góp thực tế là 11tỷ, Vốn góp còn phải thu là 19tỷ. Vay NH là 15 tỷ.
Em không phải nghĩ suy gì & cứ như thế mà làm không phải luật kế toán đâu nhé.
Chúc em thầnh công trong nghề nghiệp.

P

phamdungamdg

Guest
7/11/06
1
0
0
Tp.HCM
Nếu đã quá hạn góp vốn, các vấn đề cần giải quyết liên quan đến khoản vốn góp thiếu 500tr?

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Khỉ thật, sự trung thực của kế toán đâu mất rồi?

M

meocon2672003

Guest
23/2/07
21
0
0
37
hung yen
Cháu cám ơn chú nguyennhatdiem
Chúc chú hạnh phúc và vui vẻ.Mong chú cùng tham gia wkt để giúp nhiều bạn như cháu nữa

H

hienactt

Guest
1/11/05
3
0
0
Các cổ đông thực đã góp bao nhiêu thì bạn phản ánh trên TK 411 bấy nhiêu. Không có vấn đề gì trong việc chưa góp đủ vốn cả. Cuối năm mà các cổ đông chỉ mới góp 500 triệu thì thì trên BCTC của bạn phản ánh 500 triệu.
Khi nào họ góp đủ thì lúc ấy vốn điều lệ (trên GCN DKKD) = nguồn vốn kinh doanh (trên BCTC)
Bạn xem lại coi Sở KH & ĐT Hà Nội quy định thời hạn phải góp đủ vốn là thời gian bao lâu ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA