Hàng hóa cung cấp cho nhu cầu tiêu dùng công ty chế suất chịu thuế 0%?

Thảo luận trong 'Thuế GTGT' bắt đầu bởi Ti ti, 29 Tháng chín 2006.

1,672 lượt xem

1. Ti ti

Ti ti Thành viên sơ cấp

Các bạn ơi cho mình hỏi với !!!!:flower1:
    Công ty mình có ký hợp đồng cung cấp trà , cà phê cho 01 doanh nghiệp trong khu chế xuất để phục vụ nhu cầu tiêu dùng của DN. Khi cty mình xuất hóa đơn GTGT thuế xuất 10 % thì họ không chịu với lý do là hàng hóa bán vào khu chế xuất được hưởng thuế xuất 0%. Như vậy có đúng không các bạn ơi ??? Giải thích cho mình với nhé !!!:flower:

2. trinhtrong

trinhtrong Soldier

Đúng rồi, hàng hóa dịch vụ cung cấp cho các khu chế xuất được xem là hàng xuất khẩu (tại chổ) vì vậy được hưởng thuế suất 0%. Khi bạn xuất hàng vào KCX bạn phải làm tờ khai hải quan mà !

3. nguyen_thien

nguyen_thien Thành viên sơ cấp

theo mình biết thì đúng là trong khu chế xuất có một số không chịu thuế GTGT. Cho nên mình sẽ ghi phần thuế GTGT trong hóa đơn bán hàng bằng 0. Và doanh nghiệp mình sẽ không phải nộp phần thuế đó cho nhà nước cũng như sẽ không được khấu trừ. Thân chào bạn!!

4. VanChau

VanChau Thành viên thân thiết

Các DN trong nước cung cấp hàng hoá dịch vụ cho DN chế xuất để phục vụ cho hoạt động sản xuất, kinh doanh của DN (NVL, Phụ liệu, điện, nước …) có đủ điều kiện qui định được áp dụng thuế suất thuế GTGT 0%.

Hàng hoá dịch vụ cung cấp cho DN chế xuất để tiêu dùng cá nhân (suất ăn phục vụ cho người lao động, thuê nhà ở…) không được áp dụng thuế suất 0%.

(Trích trả lời của KTV)

5. Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh Thành viên thân thiết

KTV là gì hả em? Kiểm toán viên à?

6. Hồ Lan

Hồ Lan Thành viên thân thiết

Phải phân biệt trường hợp không chịu thuế GTGT thì mới không được khấu trừ đầu vào. Trường hợp thuế suất 0% là chịu thuế với thuế suất 0% -> được khấu trừ đầu vào.

7. Gau bong

Gau bong Thành viên thân thiết

Mình cũng không biết KTV mà bạn trích dẫn là gì. Nhưng đúng là mình đã từng đọc như vậy trước đây khi mình cần bán hàng vào khu chế xuất.
    Nếu cafe mà b ạn bạn chỉ để phục vụ nhu cầu cá nhân thì ts là 10%