Những thắc mắc cơ bản trong kế toán HCSN

• Thread starter dongtd24
  • Ngày gửi
SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Ðề: KẾ toán cho đơn vị sự nghiệp có thu

Một đơn vị độc lập, có đầy đủ chức năng hoạt động như trong quyết định thành lập, có con dấu riêng thì đương nhiên phải đăng ký mã số thuế để giao dịch mua bán rồi

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nbdang2012

Sơ cấp
20/11/12
21
1
1
38
Hậu Giang
Ðề: Những thắc mắc cơ bản kế toán HCSN

Bạn ghi nợ 661/co 111: 500.000đ là bạn phải chi tiền bù vào đó
Khi nhận chứng từ mua hàng là 3.500.000đ thì bạn phải hạch toán là 3.500.000đ mới đúng, còn ai tạm ứng bao nhiêu thì thu hồi bấy nhiêu k có liên quan j đến khoản mua hàng đâu

Bạn ghi nợ 661/co 111: 500.000đ là bạn phải chi tiền bù vào đó
Khi nhận chứng từ mua hàng là 3.500.000đ thì bạn phải hạch toán là 3.500.000đ mới đúng, còn ai tạm ứng bao nhiêu thì thu hồi bấy nhiêu k có liên quan j đến khoản mua hàng đâu

W

warmrain

Sơ cấp
27/9/09
48
0
0
36
QB

Cho mình hỏi: hỗ trợ kinh phí cho nhân viên luyện tập tham gia hội thao thi đấu thể thao thì vào tiểu mục nào?

L

lad88

Guest
20/8/13
0
0
0
hà nội
Ðề: Những thắc mắc cơ bản trong kế toán HCSN

Anh chị giúp em cách hạch toán các nghiệp vụ này trong trường công lập đuợc không ah.
. Hạch toán phản ánh tiền lương, tiền công và các khoản phải trả cho cán bộ, công nhân, viên chức, và người lao động tính vào chi hoạt động.2. Hạch toán trích,trả BHXH,BHYT, BH thất nghiệp Và KPCĐ tính vào chi hoạt động của đơn vị theo quy định.3. Hạch toán mua sắm TSCĐ do rút dự toán chi hoạt động không qua lắp đặt chạy thử.4. Hạch toán rút dự toán để trả tiền dịch vụ điện, nước, điện thoại đơn vị đã sử dụng.5. Hạch toán chi trả thu nhập tăng thêm, trích lập và sử dụng các quỹ từ kết quả chênh lệch thu lớn hơn chi của hoạt động thường xuyên.6. Hạch toán thu, chi học phí và bổ sung nguồn kinh phí hoạt động từ học phí thu được.

A

aCos

Guest
3/7/11
37
6
8
38
Quảng Ninh
Help: 1 số định khoản trong đơn vị HCSN

1. Nhận TSCĐ, CCDC cấp trên cấp
1.1 TSCĐ: Nợ 211/Có 466: <== cái này chuẩn rồi
1.2 CCDC: Nợ 152,153, 66121(Nếu đưa vào sử dụng ngay)/Có 461,462,441 <== cái này có hợp lý ko ah? CCDC dùng cho hoạt động chuyên môn, không phải SXKD
2. Cơ quan có miễn viện phí cho 1 số đội tượng, mọi người giúp em quy trình miễn viện phí được ko ah? và lấy từ nguồn nào? có phải lấy từ quỹ ra không?
3. Trên biên lai thu phí có được ghi số tiền âm không?
Xin cảm ơn.

H

hoanhoan19

Sơ cấp
20/3/11
34
0
0
Hanoi
Gấp: hỏi về vấn đề mục, tiểu mục

Các anh chị nào làm bên kế toán hành chính sự nghiệp, đặc biệt là trong các trường học công lập cho em hỏi nghiệp vụ thu tiền thuê một số phòng học và thu tiền thanh lý TSCĐ thì hạch toán chi tiết vào mục, tiểu mục nào trong hệ thống mục lục ngân sách ạ?
Cả ví dụ rút dự toán kinh phí hoạt động về nhập quỹ tiền mặt 200tr (Nợ 111/Có 461: 200 tr) nhưng em không biêt nên chi tiết theo mục và tiểu mục nào.
E không có nhiều kinh nghiệm trong kế toán HCSN, mong anh chị giúp đỡ em với. Em cảm ơn rất nhiều!

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Ðề: Help: 1 số định khoản trong đơn vị HCSN

1. Nhận TSCĐ, CCDC cấp trên cấp
1.1 TSCĐ: Nợ 211/Có 466: <== cái này chuẩn rồi
1.2 CCDC: Nợ 152,153, 66121(Nếu đưa vào sử dụng ngay)/Có 461,462,441 <== cái này có hợp lý ko ah? CCDC dùng cho hoạt động chuyên môn, không phải SXKD
2. Cơ quan có miễn viện phí cho 1 số đội tượng, mọi người giúp em quy trình miễn viện phí được ko ah? và lấy từ nguồn nào? có phải lấy từ quỹ ra không?
3. Trên biên lai thu phí có được ghi số tiền âm không?
Xin cảm ơn.
Nếu muốn miễn thu viện phí thì phải xây dựng quy trình trong đó đối tượng nào mới được duyệt miễn thu và miễn thu bao nhiêu, giấy tờ chứng minh việc miễn thu này --> hạch toán giảm nguồn thu phí lệ phí như 1 khoản thất thu
Trên biên lai thu tiền không được ghi số tiền âm trừ trường hợp biên lai đó thể hiện số tiền thu viện phí là bao nhiêu, bệnh nhân đã tạm ứng bao nhiêu, phải trả lại thì ghi số âm, hoặc thu thêm thì ghi số dương ---> bố cục và nội dung biên lai phải được Cục thuế chấp nhận và cho phát hành

N

nthuy2203

Guest
28/8/13
0
0
0
33
bắc ninh
Chi trong đv hành chính sự nghiệp

Các a chị giúp e hạch toán nv này với hic
Chi theo lệnh chi tiền gồm
- Khoản trong dự toán 7200, trong đó chi sai không được duyệt: 1200
- Kinh phí thừa nộp lại ngân sách nhà nước

H

haikiemtoan

Sơ cấp
6/7/10
6
0
1
43
TP.HCM
atc.blogtiengviet.net

Bạn nào có sơ đồ tài khoản chữ T đối với đơn vị HCSN không Post cho mọi người cùng biết với ? Không biết cách hạch toán có khác gì so với Doanh nghiệp không?

Sửa lần cuối:
H

haikiemtoan

Sơ cấp
6/7/10
6
0
1
43
TP.HCM
atc.blogtiengviet.net

Theo mình thì bạn vào mục lục ns này nhé: 6400 - 6449

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

Bạn nào có sơ đồ tài khoản chữ T đối với đơn vị HCSN không Post cho mọi người cùng biết với ? Không biết cách hạch toán có khác gì so với Doanh nghiệp không?
Sao không mở sách kế toán theo QĐ 19 ra xem, trong đó có đầy đủ cả cần chi phải đợi mọi người post lên, cái này đơn giản mà

• Like
Reactions: quynhnganpy
dongtd24

dongtd24

Trung cấp
20/8/10
75
4
8
Ninh Thuận
KẾ toán cho đơn vị sự nghiệp có thu

Chào các bạn, tội là kế toán mới ra trường nên không có kinh nghiệm làm việc gì hết. Muốn nhờ các bạn chỉ dạy và chia sẻ kinh nghiệm.
Hiện giờ tôi đang thử việc kế toán tại Hiệp hội Doanh nghiệp là một đơn vị sự nghiệp có thu tự đảm bảo tài chính mới thành lập vào tháng 6/2013. Tôi muốn hỏi là:
Chỗ tôi làm có cần mã số thuế không?
Tôi cần có những sổ sách gì??
P/s: Có bạn nào không phiền cho mình xin email luôn để dễ hỏi vài thắc mắc khác của mình. Xin cảm ơn.
Sinh ra trên đời là phải chịu thuế rồi, nên xin trả lời bạn là dù đơn vị ko có hoạt động dịch vụ thì cũng phải có mã số thuế, bạn xem quyết định giao của bạn hoạt động theo quyết định nào, tôi đoán là qđ 43 là chắc chắn rồi. sổ sách thì nhiều lắm nhưng cần thì tốt hơn hết bạn đề xuất mua phần mềm kế toán IMAS hay MISA gì đó. Báo cáo thuế mà bạn nói điều này chứng tỏ chắc chắn đơn vị bạn có hoạt động dịch vụ (xem hướng dẫn định khoản về dịch vụ trong lý thuyết HCSN)kê khai theo mẫu nào thì bạn hỏi đơn vị quản lý thuế của bạn.

D

darkmagician30

Guest
13/11/14
2
0
1
34
Chào các bạn, mình mới làm kế toán hành chính sự nghiệp cho mình hỏi:
Vừa qua, mình có tạm ứng tiền với kho bạc đi công tác với số tiền 4.950.000 ở tiểu mục 7799 nhưng khi đi công tác về thì sếp bảo phải chi thêm người đi công tác số tiền đúng thực tế người đó đi công tác thì mình phải thanh toán với kho bạc như thế nào? Cái này mình lần đầu gặp nên không biết làm như thế nào nữa, có bạn nào biết giúp mình với.......

H

hânbabi

Guest
14/11/14
2
0
1
35
mua cờ chuối với cờ tổ quốc thì hạch toán vào mục 6551: văn phòng phẩm hay 6599: vật tư văn phòng khác các bạn nhỉ

carot1986

carot1986

Trung cấp
24/11/08
64
1
6
45
HG
Chào các bạn cho mình hỏi chút là:
mình thu tiền điện sáng của CB tháng 7: 1 triệu
hóa đơn điện sáng tháng 8 là: 5 triệu
mình CK 4 triệu, 1 triệu mình chi tiền mặt
cho mình hỏi là để theo dõi tiền thu CB thì dùng tài khoản nào để theo dõi??

H

hânbabi

Guest
14/11/14
2
0
1
35
sao không ai trả lời giúp mình với

B

bakhung

Guest
9/7/09
6
0
1
Hà Tĩnh
KẾ toán cho đơn vị sự nghiệp có thu

Chào các bạn, tội là kế toán mới ra trường nên không có kinh nghiệm làm việc gì hết. Muốn nhờ các bạn chỉ dạy và chia sẻ kinh nghiệm.
Hiện giờ tôi đang thử việc kế toán tại Hiệp hội Doanh nghiệp là một đơn vị sự nghiệp có thu tự đảm bảo tài chính mới thành lập vào tháng 6/2013. Tôi muốn hỏi là:
Chỗ tôi làm có cần mã số thuế không?
Tôi cần có những sổ sách gì??
P/s: Có bạn nào không phiền cho mình xin email luôn để dễ hỏi vài thắc mắc khác của mình. Xin cảm ơn.
Chào bạn, mình cũng mới làm việc kế toán cho Hiệp hội Doanh nghiệp mà khó quá, cũng có những thắc mắc giống như bạn vậy. Bạn làm đã thạo chưa, có thể cho mình xin địa chỉ email hoặc sđt của bạn để mình hỏi vài thắc mắc được không. Xin cảm ơn.

C

chu Văn Khải

Guest
25/6/15
1
0
1
31
ai có hệ thống mục lục ngân sách nhà nước có thể share cho mình với dc ko ạ .
Email: concacoc@gmail.com

T

thienthanxanhkt

Guest
22/11/11
1
1
1
Đăk Glei - Kon Tum
mình có một vấn đề thắc mắc trong kế toán HCSN. khi mua VPP hoặc vật tư văn phòng thì trước tiên phải làm tờ trình xin mua của bộ phận cần mua tiếp là ý kiến đề xuất và cuối cùng là giấy đề nghị thanh toán và hoá đơn. kế toán khi nhận đầy đủ các giấy tờ trên thì àm liên chuyển khoản kho bạc. như vậy có thiếu gì nữa không và ngày giấy đề nghị thanh toán ghi theo ngày trên hoá đơn hay ngày thực tế đề nghị thanh toán? ví dụ hoá đơn là tháng 2 nhưng đến tháng 5 mới đưa giấy đề nghị thanh toán thì ghi tháng mấy? hoá đơn đỏ quá 6 tháng mà thanh toán thì có sao không? mong mọi người giúp? chân thành cảm ơn.

• Like
Reactions: quynhnganpy

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA