Khấu hao Bất động sản đầu tư?

• Thread starter tanthanh1004
  • Ngày gửi
T

tanthanh1004

Sơ cấp
6/2/12
17
0
1
can tho
Các anh chị giúp em vấn đề này nhé!!!!!
Công ty em co kinh doanh bất động sản mua một số đất để bán, vậy trong thời gian chưa bán chờ tăng giá Công ty em có được trích khấu hao đưa vào chi phí các quyền sử dụng đất đó không a? Em đọc thông tư 45 thì có quy định rõ "Đối với các loại tài sản là nhà, đất đai để bán, để kinh doanh của công ty kinh doanh bất động sản thì doanh nghiệp không được hạch toán là TSCĐ và không được trích khấu hao", nhưng không biết trước đó thì như thế nào. Các anh chị cho em ý kiến, em cám ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Vo Danh Khach

Vo Danh Khach

Cao cấp
25/2/14
246
32
16
hn
Ðề: Khấu hao Bất động sản đầu tư???

Các anh chị giúp em vấn đề này nhé!!!!!
Công ty em co kinh doanh bất động sản mua một số đất để bán, vậy trong thời gian chưa bán chờ tăng giá Công ty em có được trích khấu hao đưa vào chi phí các quyền sử dụng đất đó không a? Em đọc thông tư 45 thì có quy định rõ "Đối với các loại tài sản là nhà, đất đai để bán, để kinh doanh của công ty kinh doanh bất động sản thì doanh nghiệp không được hạch toán là TSCĐ và không được trích khấu hao", nhưng không biết trước đó thì như thế nào. Các anh chị cho em ý kiến, em cám ơn nhiều.

Trước khi thông tư 45 có hiệu lực thì bạn vẫn có quyền trích khấu hao Bất động sản đầu tư. Có điều chưa được tính vào chi phí khi xác định thuế thu nhập doanh nghiệp khi chưa có doanh thu từ BĐS này.

Tham khảo thông tư 23/2005

T

tanthanh1004

Sơ cấp
6/2/12
17
0
1
can tho
Ðề: Khấu hao Bất động sản đầu tư?

Cám ơn bạn nhiều nhe, nhưng mình đọc TT 23/2005 không thấy chỗ nào nói khi chưa có doanh thu thì không được tính khấu hao BĐS vào chi phí thuế TNDN.

TT 23/2005 nêu "Trong quá trình nắm giữ chờ tăng giá, hoặc cho thuê hoạt động phải tiến hành trích khấu hao bất động sản đầu tư. Khấu hao bất động sản đầu tư được ghi nhận là chi phí kinh doanh trong kỳ". Nhưng mình thấy mâu thuẩn vì Quyền sử dụng đất thuộc sở hữu của DN thì k được trích khấu hao, còn quyền sử dụng đất mà là BĐS đầu tư thì được trích khấu hao đưa vào chi phí trong kỳ.

Sửa lần cuối:
Vo Danh Khach

Vo Danh Khach

Cao cấp
25/2/14
246
32
16
hn

Chính vì mâu thuẫn nên mới có cái 45 ra đời đấy :045:

Bạn cũng có thể tìm công văn 5143 ngày 4/9/2013 để tham khảo

T

tanthanh1004

Sơ cấp
6/2/12
17
0
1
can tho

Bạn cho mình xin công văn 5143 ngày 4/9/2013 đi sao mình tìm mà không thấy. Cam ơn bạn nhiều?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA