Nộp thuế TTĐB thì có phải nộp thuế GTGT?

• Thread starter Phan Thị LệDung
  • Ngày gửi
Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
Mình có đọc sách hướng dẫn vế thuế, mình được biết nếu DN nộp thuế TTĐB rồi thì không phải nộp Thuế GTGT nữa. Như vậy là thế nào???
Mình được biết , nếu DN chịu thuế TTĐB thì chỉ dùng hóa đơn thông thường khi xuất bán. Nhưng DN mình lại sử dụng hóa đơn GTGT.Mình khó hiểu quá. Tại sao DN mình 1 lúc Khai 2 loại thuế GTGT và thuế TTĐB đối với 1 măt hàng?:biggrinda

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Phan Thị LệDung nói:
Mình có đọc sách hướng dẫn vế thuế, mình được biết nếu DN nộp thuế TTĐB rồi thì không phải nộp Thuế GTGT nữa. Như vậy là thế nào???
Theo Thông tư 120/2003/TT-BTC thì hàng hóa, dịch vụ nào thuộc đối tượng chịu thuế TTĐB thì sẽ chắc chắn chịu thuế GTGT là 10% đấy! Bạn đọc sách hướng dẫn về thuế nào thế?

Phan Thị LệDung nói:
Mình được biết , nếu DN chịu thuế TTĐB thì chỉ dùng hóa đơn thông thường khi xuất bán. Nhưng DN mình lại sử dụng hóa đơn GTGT.Mình khó hiểu quá.
Phải tùy xem cơ sở kinh doanh đó nộp thuế GTGT theo phương pháp nào thì mới sử dụng loại hóa đơn GTGT hay hóa đơn bán hàng thông thường chứ! Căn cứ vào loại hình kinh doanh để bán hóa đơn thế nào được? (Trừ cơ sở kinh doanh mua, bán vàng, bạc, đá quý, ngoại tệ)

Phan Thị LệDung nói:
Tại sao DN mình 1 lúc Khai 2 loại thuế GTGT và thuế TTĐB đối với 1 măt hàng?:biggrinda
Mỗi loại thuế sẽ đánh vào một đối tượng với các mục đích khác nhau nên có thể trong cùng một lúc, một mặt hàng chịu vài ba loại thuế là chuyện... thường thôi!

N

nguyen dac tu

Guest
10/5/06
14
0
0
bac ninh
ban nên xem lai các văn bản về thuế TTDB mới
Hàng hóa dịch vụ thuộc đối tượng nộp thuế TTĐB vừa phải nộp thuế TTĐB vừa phải nộp thuế GTGT với thuế suất là 10% kể từ tháng 1 năm 2004

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA