Mỗi tuần một chuyên đề

Có thể xuất hóa đơn hàng hóa theo số tiền thanh toán?

• Thread starter toaidc
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
M

MeCuIn

Guest
16/8/06
60
0
0
Ha Noi
Nghiêm túc một tí đi nào toaidc, mình vẫn nghĩ là chỉ có thể xuất hóa đơn theo % giá trị hợp đồng, còn chia cái máy ra thì mình khẳng định là không được (trừ phi là từng bộ phận của cái máy có thể tách bán riêng chẳng hạn màn hình máy tính, chứ ko thể làm kiểu mua cái ghế nhưng trả trước tiền cái chân ghế còn mặt ghế trả sau được, ẹc ẹc...), thanh toán trước một phần nó giống như là tiền đặt cọc í mừ, hứ?? :ezpi_hear

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

toaidc

Sơ cấp
6/2/06
46
0
6
Tp.Hồ Chí minh
Hi all

rất cảm ơn các bạn đã cho ý kiến của mình trong trường họp này.

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
Hahhahahah
Nói chung là dân kế toán có một cái bệnh là hay phức tạp hóa vấn đề, đúng là từ con kiến ra thành con voi, Tự nghĩ, càng học cao thì trình độ lý luận càng cao và càng "cùn"
hehe. Ý kiến của thằng ít học đây :
Bạn viết hóa đơn : Thanh toán 30% giá trị hợp đồng số ngày tháng năm..." không cần phải ghi chiếc cái gì cả mất thời gian, tốn giấy than. Phần tiền thì bạn nhân 30% và ghi cả cục vào, Thế là xong. hehe

D

decova

Guest
25/7/05
10
0
0
41
Ha Noi
decova nói:
Trên cơ sở ghi nhận doanh thu và chi phí như vậy, công ty A phát hành hóa đơn tương ứng với tiến độ kế hoạch/khối lượng thực hiện (quy định trên hợp đồng). Khi đó, công ty A sẽ ghi trên hóa đơn là Thanh toán đợt một hợp đồng XXX với giá trị 30% sau khi giao máy với số tiền 100tr*30%=30tr

Hóa đơn này cần được kèm theo biên bản bàn giao máy trên với xác nhận của 2 bên. Như vậy là chuẩn cho kế toán nhất.

Tóm lại chủ đề này tớ nghĩ cứ xử lý như trên là hợp lý nhất và có fully supporting documents mà kiểm toán và thuế vào phải gật đầu.

Còn việc bác Nguyễn Tú Anh phát ngôn là đẩy giá trị của máy sang dịch vụ thì coi chừng đấy nhé, đây là sai hoặc có thể coi là gian lận rồi. Thêm nữa, giả sử máy móc được nhập về từ nước ngoài cho 1 dn FDI thì khi đẩy sang dịch vụ, bác sẽ bị thêm tiền thuế nhà thầu đấy!

Thường thì theo kinh nghiệm của mình, các hợp đồng dịch vụ có nhiều giai đoạn, dài kỳ thì để phản ánh đúng kỳ các doanh thu, chi phí cũng như tài sản thì chúng ta cần tuân theo hướng đẫn tại chuẩn mực hợp đồng xây dựng. Bạn có thể bảo là chuẩn mực này hướng dẫn cho xây dựng thôi nhưng thực chất thì đây chính là cho tất cả các hợp đồng dịch vụ diễn ra trong một thời gian dài với nhiều giai đoạn.

Như trong trường hợp của đề tài này, thì việc bạn xuất tài sản cho bên mua chưa phải là hết hợp đồng, mà bạn còn phải lắp ráp, vận hành, chạy thử, đào tạo sử dụng ....

Chỉ có tuân theo CM HĐXD thì mới phản ánh đúng mà thôi.

Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
nmh_phocu nói:
Hahhahahah
Nói chung là dân kế toán có một cái bệnh là hay phức tạp hóa vấn đề, đúng là từ con kiến ra thành con voi, Tự nghĩ, càng học cao thì trình độ lý luận càng cao và càng "cùn"
hehe. Ý kiến của thằng ít học đây :
Bạn viết hóa đơn : Thanh toán 30% giá trị hợp đồng số ngày tháng năm..." không cần phải ghi chiếc cái gì cả mất thời gian, tốn giấy than. Phần tiền thì bạn nhân 30% và ghi cả cục vào, Thế là xong. hehe
:biggthump Như vậy trên hóa đơn phải viết như thế này đúng ko bạn nhỉ?:
STT tên hàng ĐVT Số lượng Đơn giá Thành tiền
01 Thànhtoán30%gtrihợp đồng... 100.000.000 30.000.000
:biggrinda
Viết cho đễ nhìn :
STT 01
Tên hàng: Thanh toán 30% giá trị hợp đồng
ĐVT
Số lượng:
Đơn giá :100.000.000
Thành tiền :30.000.000
:biggrinda
Nếu viết như thế này có gì sai không?:
STT: 01
Tên hàng: Thanh toán 30% giá trị hợp đồng
ĐVT: %
Số lượng: 30
Đơn giá :100.000.000
Thành tiền :30.000.000

:biggrinda Ý kiến các bạn thế nào về trường hợp thứ hai?

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
decova nói:
Tóm lại chủ đề này tớ nghĩ cứ xử lý như trên là hợp lý nhất và có fully supporting documents mà kiểm toán và thuế vào phải gật đầu.
Ô lạ bác quá! Em không đồng ý với cái tóm lại của bác đâu.

decova nói:
Thường thì theo kinh nghiệm của mình, các hợp đồng dịch vụ có nhiều giai đoạn, dài kỳ thì để phản ánh đúng kỳ các doanh thu, chi phí cũng như tài sản thì chúng ta cần tuân theo hướng đẫn tại chuẩn mực hợp đồng xây dựng. Bạn có thể bảo là chuẩn mực này hướng dẫn cho xây dựng thôi nhưng thực chất thì đây chính là cho tất cả các hợp đồng dịch vụ diễn ra trong một thời gian dài với nhiều giai đoạn.

Như trong trường hợp của đề tài này, thì việc bạn xuất tài sản cho bên mua chưa phải là hết hợp đồng, mà bạn còn phải lắp ráp, vận hành, chạy thử, đào tạo sử dụng ....

Chỉ có tuân theo CM HĐXD thì mới phản ánh đúng mà thôi.
Bác đừng nhầm thế ạ. Khi hoàn thành xong hoạt động làm dịch vụ thì có thể xuất hóa đơn được rồi chứ không phải xuất hóa đơn theo số tiền thanh toán.

Nói với bác mãi rồi mà bác chả chịu hiểu cho. Máy tính chuyển giao cho khách hàng và công tác lắp đặt máy tính đã hoàn thiện sẽ khác với quá trình xây dựng một công trình. Do đó, không thể áp dụng chuẩn mực hợp đồng xây dựng trong trường hợp này để xuất hóa đơn theo số tiền thanh toán.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bởi:OldNTV
Nếu lập luận như bạn thì tôi có thể bán 1/2 chiếc ô tô, 1/5 cái ti vi được hay sao?
Sao lại không được? Hôm nào bác lên nhà em, em bán cho bác 1/5 cái ti vi nhé?Em chỉ giữ lại 1 phần là cái đèn hình còn bác đem về sài tất nhé?! hehe......

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA