Mất tờ khai thuế giá trị gia tăng có bị phạt không?

  • Thread starter kriangkrai
  • Ngày gửi
K

kriangkrai

Thành viên sơ cấp
15/12/05
43
0
0
35
Binh Thanh
#1
Công ty trong lúc sửa chửa, một nhân viên đã làm mất tờ khai thuế giá trị gia tăng. Vậy xin hỏi là công ty của em có bị phạt không ?
 
NPT

NPT

Thành viên thân thiết
7/6/06
2,086
10
38
48
Rừng Tây Nguyên
#2
kriangkrai nói:
Công ty trong lúc sửa chửa, một nhân viên đã làm mất tờ khai thuế giá trị gia tăng. Vậy xin hỏi là công ty của em có bị phạt không ?
Bạn có thể làm lại.Không bị phạt.
 
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Thành viên thân thiết
23/2/05
5,609
21
38
Hà Nội - TP. HCM
#3
Nhưng cũng phải lên Cơ quan thuế cộp cái dấu cho chắc ăn chứ, anh nhỉ?

Nguyen Phuoc Thien nói:
Bạn có thể làm lại.Không bị phạt.
 
Tran Thao Cuc

Tran Thao Cuc

Thành viên sơ cấp
15/8/06
76
0
0
Sai Gon
#4
Chắc là bị phạt rồi! Sao bạn không liên lạc lại với cán bộ quản lý thuế xin photo lưu lại và nhờ giúp đở. Nhưng trước tiên là tìm kỹ lại đi nhé!:wall:
 
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Thành viên thân thiết
23/2/05
5,609
21
38
Hà Nội - TP. HCM
#6
Tran Thao Cuc nói:
Chắc là bị phạt rồi!
"Chắc... là" thôi ạ? Có vẻ không tự tin lắm khi nói câu này.

Ocean13 nói:
Chắc chắn là bị phạt
"Chắc... chắn" cơ ạ? Câu này thì tự tin thấy rõ.

Nhưng cho tớ xin văn bản quy định chứ nhỉ?

Ocean13 nói:
Em xem, em chả thấy rõ ra được điều bạn ý lo lắng bác ạ.
 
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,155
5
38
Đại Dương
#7
Nguyen Tu Anh nói:
Em xem, em chả thấy rõ ra được điều bạn ý lo lắng bác ạ.
ơ hay, Bạn ko thấy sao:

CHƯƠNG IV

XỬ LÝ VI PHẠM, KHEN THƯỞNG


Điều 19. Xử lý vi phạm về thuế đối với đối tượng nộp thuế

Đối tượng nộp thuế vi phạm Luật thuế giá trị gia tăng thì bị xử lý như sau:

1- Không thực hiện đúng những quy định về đăng ký, kê khai, nộp thuế, quyết toán thuế, chế độ kế toán và lưu giữ chứng từ, hoá đơn theo quy định tại các điều 11, 12, 13, 14 và 15 của Luật này thì tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử phạt vi phạm hành chính về thuế;

Tờ khai thuế GTGT ko phải là chứng từ sao ? hay là tui nhầm....

Nguyen Tu Anh nói:
Nhưng cũng phải lên Cơ quan thuế cộp cái dấu cho chắc ăn chứ, anh nhỉ?
Chắc gì họ đã cộp lại cho, may lắm thì họ chỉ photo hộ là tốt lắm rùi.

Bạn có thể làm lại.Không bị phạt.
Nếu vậy thì họ chẳng cần lưu trữ, quản lý chứng từ cẩn thận làm chi, vì mất thì làm lại được mà ko bị phạt mà .............

:banana: :banana: :banana: :banana: :banana:
 
Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Thành viên thân thiết
19/12/05
1,361
29
48
Thái Bình - TP.HCM
#8
Nguyen Tu Anh nói:
"Chắc... là" thôi ạ? Có vẻ không tự tin lắm khi nói câu này.


"Chắc... chắn" cơ ạ? Câu này thì tự tin thấy rõ.

Nhưng cho tớ xin văn bản quy định chứ nhỉ?


Em xem, em chả thấy rõ ra được điều bạn ý lo lắng bác ạ.

THEO MÌNH " Chắc chắn là ... chưa chắc"
 
H

haitrungkim_hn

Thành viên sơ cấp
19/7/06
43
0
6
36
Hà Nội
#9
Mọi người, mỗi người một ý kiến làm cho em nó đến bị tẩu hỏa mất .hic.hic
Nói tóm lại: Nếu bạn quan hệ tốt với cán bộ quản lý thuế thì sẽ không có việc gì khó khăn cả ( tùy vào mức độ nhiệt tình của cán bộ quản lý) . Bạn chỉ cần lên nói khéo và nhờ họ lên văn phòng tìm giúp Tờ khai thuế đó và mang đi photos. Sau đó, bạn sẽ mang tờ khai đã photos đó đưa cho người nhận tờ khai đóng lại cho cái dấu đúng ngày đã nộp Tờ khai đó là Ok. Mình nghĩ chuyện này cũng đơn giản mà, bạn cứ yên tâm là sẽ không bị phạt
Chúc vui vẻ :banana:
 
Z

zoro

Thành viên thân thiết
1/8/06
253
2
0
webketoan
#10
Ocean 13 nói:
Tờ khai thuế GTGT ko phải là chứng từ sao ? hay là tui nhầm....
QĐ48/2006/QĐ-BTC nói:
I- QUY ĐỊNH CHUNG
1 - Chứng từ kế toán là những giấy tờ và vật mang tin phản ánh nghiệp vụ kinh tế, tài chính đã phát sinh và đã hoàn thành, làm căn cứ ghi sổ kế toán.
2 - Mọi nghiệp vụ kinh tế, tài chính phát sinh trong hoạt động sản xuất, kinh doanh ở đơn vị đều phải lập chứng từ và ghi chép đầy đủ, trung thực khách quan vào chứng từ kế toán.
Như vậy tờ khai thuế không phải là chứng từ kế toán. Bản lưu chỉ để làm cơ sở đối chiếu kiểm tra. bạn in bản khác lưu tại DN chỉ yêu cầu là đừng ra...số khác là được rùi.
 
NPT

NPT

Thành viên thân thiết
7/6/06
2,086
10
38
48
Rừng Tây Nguyên
#11
Bởi:Ocean 13
Điều 19. Xử lý vi phạm về thuế đối với đối tượng nộp thuế
Đối tượng nộp thuế vi phạm Luật thuế giá trị gia tăng thì bị xử lý như sau:
1- Không thực hiện đúng những quy định về đăng ký, kê khai, nộp thuế, quyết toán thuế, chế độ kế toán và lưu giữ chứng từ, hoá đơn theo quy định tại các điều 11, 12, 13, 14 và 15 của Luật này thì tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử phạt vi phạm hành chính về thuế;
Bạn trích dẫn Điều 19 thì không thể sai rồi.Nhưng bạn có thể cho mình biết mức phạt của cái vụ mất tờ khi thuế này khung phạt là bao nhiêu? và văn bản nào qui định?
Nguyên văn bởi Nguyen Phuoc Thien
Bạn có thể làm lại.Không bị phạt.
Bởi:Ocean 13
Nếu vậy thì họ chẳng cần lưu trữ, quản lý chứng từ cẩn thận làm chi, vì mất thì làm lại được mà ko bị phạt mà .............
Mục đích lưu trữ và quản lý chứng từ không phải vì bị phạt chứ bạn?Nếu bạn là kế toán thì bạn có thể biết mục đích lưu trữ chứng từ ấy nhỉ?
 
NPT

NPT

Thành viên thân thiết
7/6/06
2,086
10
38
48
Rừng Tây Nguyên
#12
Bởi: Nguyen Tu Anh
Nhưng cũng phải lên Cơ quan thuế cộp cái dấu cho chắc ăn chứ, anh nhỉ?
Bởi:Ocean 13
Chắc gì họ đã cộp lại cho, may lắm thì họ chỉ photo hộ là tốt lắm rùi.
Họ có cộp dấu thì càng tốt,không cộp thì cũng không sao,vì khi cơ quan thuế nhận tờ khai, đóng dấu công văn đến vào sổ và nhận một tờ thì không nở nào cơ quan thuế "lật lọng" lại DN đâu, bạn có thể yên tâm điều này nhé!
 
K

kriangkrai

Thành viên sơ cấp
15/12/05
43
0
0
35
Binh Thanh
#13
mất tờ khai thuế giá trị gia tăng

Sau các cuộc thảo luận trên diễn đàn về việc công ty em làm mất tờ khai thuế GTGT từ tháng 1. Vậy kết cục công ty em có bị cục thuế phạt không vậy?
 
P

phi_yen

Thành viên thân thiết
15/1/05
110
0
0
Web Kế Toán
#14
kriangkrai nói:
Sau các cuộc thảo luận trên diễn đàn về việc công ty em làm mất tờ khai thuế GTGT từ tháng 1. Vậy kết cục công ty em có bị cục thuế phạt không vậy?
90% là không phạt. Còn muốn biết chắc thì cứ hỏi ngay... mấy ông thuế :byebye:
 
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Thành viên thân thiết
23/2/05
5,609
21
38
Hà Nội - TP. HCM
#15
Nguyen Phuoc Thien nói:
Bạn trích dẫn Điều 19 thì không thể sai rồi.
Em cho rằng bạn ấy trích dẫn điều 19 ra trong trường hợp này là sai đấy! Chả có ý nghĩa gì cả.

Điều 11: Hóa đơn, chứng từ.
Điều 12: Đăng ký nộp thuế.
Điều 13: Kê khai thuế.
Điều 14: Nộp thuế.
Điều 15: Quyết toán thuế.

Tờ khai thuế không phải là "Hóa đơn, chứng từ" như điều 11 đề cập. "Đăng ký nộp thuế", "Kê khai thuế" thì DN đã làm đầy đủ rồi, không liên quan tới điều 12, điều 13. "Nộp thuế", "Quyết toán thuế" thì DN chưa làm đến, không liên quan tới điều 14, điều 15. Túm cả lại, chả liên quan gì sất.

Nguyen Phuoc Thien nói:
vì khi cơ quan thuế nhận tờ khai, đóng dấu công văn đến vào sổ
Em thì không rõ cơ quan thuế chỗ anh thế nào nhưng chỗ em thì đại khái nó thế này này: 1 bản giao cho DN giữ thì họ cộp cái dấu "Đã nhận Tờ khai thuế GTGT ngày x tháng y năm z" gì đấy; 1 bản thì giao cho cán bộ quản lý thuế của DN; 1 bản giao cho phòng máy tính để nhập liệu.

Do đó, em chả biết người ta đóng dấu công văn đến vào sổ nào và khi nào cả anh ạ. Thế "tờ khai thuế" mà DN nộp cũng có thể gọi là "công văn đến" anh nhỉ?

Nguyen Phuoc Thien nói:
và nhận một tờ thì không nở nào cơ quan thuế "lật lọng" lại DN đâu, bạn có thể yên tâm điều này nhé!
Em thì chẳng dám nói các bác thuế lật lọng (mặc dù các bác không phải là họ hàng thân thích nhà em thật) nhưng mà mua được cái sự yên tâm thì cũng tốt hơn.
 
NPT

NPT

Thành viên thân thiết
7/6/06
2,086
10
38
48
Rừng Tây Nguyên
#16
Bởi: Nguyen Tu Anh
Em cho rằng bạn ấy trích dẫn điều 19 ra trong trường hợp này là sai đấy! Chả có ý nghĩa gì cả.
Ý anh là bạn ấy sao y Điều 19 ra là đúng, không sai chữ nào.
Bởi: Nguyen Tu Anh
Em thì không rõ cơ quan thuế chỗ anh thế nào nhưng chỗ em thì đại khái nó thế này này: 1 bản giao cho DN giữ thì họ cộp cái dấu "Đã nhận Tờ khai thuế GTGT ngày x tháng y năm z" gì đấy; 1 bản thì giao cho cán bộ quản lý thuế của DN; 1 bản giao cho phòng máy tính để nhập liệu.
không phải thế,hỏi cán bộ quản lý mà xem.
Bởi: Nguyen Tu Anh
Do đó, em chả biết người ta đóng dấu công văn đến vào sổ nào và khi nào cả anh ạ. Thế "tờ khai thuế" mà DN nộp cũng có thể gọi là "công văn đến" anh nhỉ?
Đúng thế!
 
M

MeCuIn

Thành viên sơ cấp
16/8/06
60
0
0
Ha Noi
#17
Theo mình thì cái bản lưu tờ khai ở DN chính là bản đối chứng để khi có việc cơ quan thuế kiểm tra chẳng hạn thì bạn mang ra để có cơ sở mà nói, giả sử bên phòng IT của thuế làm việc ko chuẩn thì họ có thể ko cập nhật thông tin và một ngày đẹp trời họ gọi điện hoặc gửi công văn mời lên nộp tờ khai thuế tháng... --> lúc này mà bạn ko có bản đối chứng đó thì bạn bị phạt là cái chắc. Bên mình mấy lần bị thuế hỏi thăm thế rồi nhưng may mà họ sai chứ ko phải mình sai, mình cứ mang cái bản ấy đi thì họ chịu cứng thôi. Vì thế tốt nhất bạn liên hệ với cán bộ chuyên quản nhờ họ photô lại cái tờ khai đấy xin đóng dấu lại hoặc nhờ họ chỉ cách xử lý. Okie???
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều