Hủy hóa đơn GTGT tháng này để sang tháng sau mới xuất

• Thread starter muoiman
  • Ngày gửi
M

muoiman

Guest
3/12/05
4
0
0
Hà Nội
Em chào các bác. Các bac chỉ giúp em trường hợp này với: Trong tháng này em dã xuất hóa đơn cho khách hàng. Moi thu đều không có gì là sai cả: từ tên Khách hàng, địa chỉ, MST, đơn giá cũng như tổng trị giá hợp đồng. Hóa đơn đã xé ra khỏi quyển. Nhưng bây giờ khách hàng lại yêu cầu là hủy hóa đơn để sang tháng sau mới xuất. Các bác hướng dẫn em trường hợp này nhe. Em cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn hãy nói với khách hàng là hóa đơn đầu vào tháng này có thể để đến tháng sau kê khai vẫn được, vẫn OK!

Còn muốn hủy thì phải có lý do hợp lý để ghi trên Biên bản hủy hóa đơn.

muoiman nói:
Em chào các bác. Các bac chỉ giúp em trường hợp này với: Trong tháng này em dã xuất hóa đơn cho khách hàng. Moi thu đều không có gì là sai cả: từ tên Khách hàng, địa chỉ, MST, đơn giá cũng như tổng trị giá hợp đồng. Hóa đơn đã xé ra khỏi quyển. Nhưng bây giờ khách hàng lại yêu cầu là hủy hóa đơn để sang tháng sau mới xuất. Các bác hướng dẫn em trường hợp này nhe. Em cảm ơn

M

muoiman

Guest
3/12/05
4
0
0
Hà Nội
Vấn đề là khách hàng của em vẫn chưa ký được hợp đồng đấu thầu để bán hàng hóa ra. Họ không muốn chưa thắng thầu mà đã có hàng hóa mua vào, sợ rắc rối nếu có kiểm tra. Vấn đề em muốn hỏi là nếu có lý do hợp lý để hủy hóa đơn và để tháng sau mới xuất thì có vấn đề gì không

hanjun8603

hanjun8603

Đói kiến thức!
26/4/06
97
1
6
43
Tuu quan
muoiman nói:
Vấn đề là khách hàng của em vẫn chưa ký được hợp đồng đấu thầu để bán hàng hóa ra. Họ không muốn chưa thắng thầu mà đã có hàng hóa mua vào, sợ rắc rối nếu có kiểm tra. Vấn đề em muốn hỏi là nếu có lý do hợp lý để hủy hóa đơn và để tháng sau mới xuất thì có vấn đề gì không

Đằng nào thì khách hàng cũng đã mua hàng hóa rồi mà. Nếu có kiểm tra thì có sao đâu nhỉ? Nếu không thắng thầu khách hàng này thì họ có thể bán cho khách hàng khác mà.
Còn dù bạn có muốn hủy hóa đơn với đối tác thì nếu sau này nếu có kiểm tra họ vẩn có thể dựa vào ngày tháng hóa đơn hủy này để kiểm tra quá trình mua bán hàng hóa.
Nếu bạn vẩn muốn hủy hóa đơn này( chỉ khi không thỏa thuận được với khách hàng nha) thì bây giờ bạn hãy tạo một lỗi nhỏ gì đó trên hóa đơn đi là bạn có thể làm biên bản hủy hóa đơn cho bên đối tác ký là được.

Hoặc có một cách nữa là đối tác của bạn có thể xuất hóa đơn trả lại hàng.
Theo mình là như vậy, không biết ý mọi người thế nào.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
T

tidevn

Guest
5/4/06
9
0
0
Ha noi
Nếu trả lại hàng rồi tháng sau lai mua với số lượng và số tiền như vậy thì không ổn lắm. Theo mình tốt nhất văn là tạo ra lỗi nhỏ nào đó trên HĐ rồi làm biên bản huỷ là hay nhất.

M

muoiman

Guest
3/12/05
4
0
0
Hà Nội
Em cám ơn các bác, em cũng đang định tạo lỗi nhỏ để hủy hóa đơn.Các bác nào có ý kiến xin cứ chỉ bảo thêm cho em nhé

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
muoiman nói:
Em cám ơn các bác, em cũng đang định tạo lỗi nhỏ để hủy hóa đơn.Các bác nào có ý kiến xin cứ chỉ bảo thêm cho em nhé
Hơ hơ .Không dễ bịt mắt cán bộ thuế như thế được đâu,khi viết hóa đơn bị lỗi đem hủy mà không viết lại ngay mà để tháng sau viết thì có lý không nhỉ?
Cứ thật thà khai báo lý do trong biên bản huỷ,không có ảnh hưởng gì đâu.Đừng nghĩ ra nhiều cách dấu đầu mà thành lòi đuôi đấy. Thân!

T

thanhtuyet

Guest
20/5/06
12
0
1
TP HCM
Theo tôi thì cách tạo ra lỗi nhỏ trong hóa đơn để hủy thì không hợp lý cho lắm, bởi vì nếu chỉ là lõi do sai sót, nhầm lẫn thì phải viết hóa đơn khác thay thế. Tôi có cách này bạn thử tham khảo xem nhé. Bạn có thể làm biên bản trả hàng nêu lý do là hàng không đúng quy cách, chất lượng hay gì đó cho khách hàng ký và sau đó bạn xuất một tờ hóa đơn khác ghi giảm doanh thu và thuế của tờ hóa đơn mà đã xuất cho khách hàng. Điều này minh củng mới áp dụng cho cty minh. (trong thông tư 120/2003/TT-BTC ngày 12/12/2003 của bộ tài chính, phần B, mục IV, điểm 5.8)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA