TT219: không được khấu trừ thuế GTGT nếu không đăng ký tài khoản thanh toán với cơ quan thuế bằng mẫ

• Thread starter Thanh Nam
  • Ngày gửi
N

nguyenthingocchieu

Trung cấp
14/3/14
82
0
0
31
nha trang
Ðề: TT219: không được khấu trừ thuế GTGT nếu không đăng ký tài khoản thanh toán với cơ quan thuế bằng mẫu 08/GTGT

Bạn @sontt ơi..sao mình xóa bỏ phụ lục thì ko xóa được vậy..hic.....

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

luatcongdong

Trung cấp
2/7/14
81
1
6
43
535 Kim Mã
Ðề: TT219: không được khấu trừ thuế GTGT nếu không đăng ký tài khoản thanh toán với cơ quan thuế bằng mẫu 08/GTGT

Cảm ơn cả nhà, e mới mon men sang lĩnh vực kế toán. có gì các anh chị giúp đỡ em với

H

haithankt

Guest
3/4/15
1
0
1
Thành phố Vinh
Hóa đơn đã thanh toán qua ngân hàng nhưng quên chưa đăng ký mẫu 08/MST, giờ mới đăng ký thì có được khấu trừ thuế GTGT đầu vào không?

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
Hóa đơn đã thanh toán qua ngân hàng nhưng quên chưa đăng ký mẫu 08/MST, giờ mới đăng ký thì có được khấu trừ thuế GTGT đầu vào không?
có công văn trả lời của thuế là không được khấu trừ nhé. lý do là thời điểm thanh toán thì tài khoản đó chưa được đăng ký nên coi như thanh toán không hợp lệ. nhưng cái này quá thật quá vớ vẩn vì nhiều doanh nghiệp họ không kiểm soát được hết tình hình. công việc thì nhiều, chẳng mấy khi họ lưu sẵn cái mẫu 08 để fax cho bên mua hàng.

ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM
làm trái tinh thần, mục đích

tin thần của cái đăng ký ngân hàng và chuyển khỏan là từng bứơc hiện đại hóa, tăng cừơng khả năng quản lý, hạn chế tiền mặt lưu thông,..
thế mà cơ quan thuế cứ hay vịnh vào mấy cái thiếu sót , câu chữ để phạt nặng, gây bao khốn khổ cho DN

• Like
Reactions: SnowAOF
C

Chi VAFTVN

Guest
5/6/15
52
10
8
35
Nếu bạn muốn được hoàn thuế và khấu trừ thuế, bạn phải đăng ký tài khoản ngân hàng thông qua thuế. Nếu muốn hoàn thuế thì số tiền thuế GTGT 1 năm là khoảng 200tr, và khi mua hàng phải thanh toán qua tài khoản ngân hàng, công ty bạn nếu sau khi đuoc nhận số tiền được hoàn đó, thì thuế sẽ xuống quyết toán và kiểm tra chứng tu hóa đơn công ty bạn, bạn nên cân nhắc khi hoàn thuế nhé.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
  • Like
Reactions: hokado
R

Rùua

Guest
29/10/15
3
0
1
31
Anh chị cho em hỏi, còn trường hợp của bên Cty em là do bên bán chưa đk TK ngân hàng với cơ quan thuế, còn bên Cty em thì đã đk rồi, vậy bên em có được khấu trừ thuế không ạ?

T

Tư Mắt Kiếng

Trung cấp
5/7/18
62
30
18
33
Tôi có thắc mắc về cách tính số thuế GTGT được hoàn trong kỳ theo khoản 4 điều 18 mục 2 của TT 219 như sau:
1) Nếu 1 cty vừa xuất khẩu vừa bán hàng trong nước dĩ nhiên VAT đầu vào sẽ gồm 2 phần 1 phần cho số hàng bán trong nước và 1 phần cho số hàng xuất khẩu.
Nhưng nếu Cty bán hàng trong nước sẽ có số VAT đầu ra, khi đem phần VAT đầu ra này khấu trừ vào tổng số VAT đầu vào. Phần VAT đầu vào đã khấu trừ cho số VAT đầu ra bán hàng trong nước thì không phải là số VAT đầu vào này tương ứng với doanh thu bán hàng trong nước sau ?
Cho nên theo logic, số thuế VAT đầu vào còn lại sau khi đã trừ số VAT đầu ra do bán hàng trong nước là của hàng xuất khẩu. Vì VAT đầu vào của hàng bán trong nước đã được khấu trừ rồi.
Nếu không tính số VAT đầu vào đã khấu trừ với số VAT đầu ra của doanh thu bán hàng trong nước thì xin hỏi số VAT đầu vào đã khấu trừ này sẽ tương ứng với phần doanh thu nào ? hàng bán trong nước hay xuất khẩu ?
Cho nên lúc tính tỷ lệ VAT đầu vào cho hàng xuất khẩu thì rõ ràng thuế VAT đầu vào của hàng bán trong nước lại bị tính thêm 1 lần nữa.

Sửa lần cuối:
H

hokado

Cao cấp
17/1/18
241
46
28
38
Anh chị cho em hỏi, còn trường hợp của bên Cty em là do bên bán chưa đk TK ngân hàng với cơ quan thuế, còn bên Cty em thì đã đk rồi, vậy bên em có được khấu trừ thuế không ạ?

Chủ yếu là bên bạn thôi (thanh toán chuyển khoản đúng với tk đã đăng ký với cquan thuế) chứ bên bán/ncc thì ko cần phải quan tâm.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Chủ yếu là bên bạn thôi (thanh toán chuyển khoản đúng với tk đã đăng ký với cquan thuế) chứ bên bán/ncc thì ko cần phải quan tâm.
Đc khấu trừ hết.

T

Tư Mắt Kiếng

Trung cấp
5/7/18
62
30
18
33
Đc khấu trừ hết.
chúa ơi, đến bây giờ 7/2018 mã vẫn có người trả lời à. TT 173/2016 có hiệu lực từ 15/12/2016 đã bãi bỏ cái dzụ này rồi. Lâu quá lâu rồi.. Nên bài cuối cùng là hỏi ở 2015 đó

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
chúa ơi, đến bây giờ 7/2018 mã vẫn có người trả lời à. TT 173/2016 có hiệu lực từ 15/12/2016 đã bãi bỏ cái dzụ này rồi. Lâu quá lâu rồi.. Nên bài cuối cùng là hỏi ở 2015 đó
:D

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA