Hạch toán lương của Giám đốc Công ty cổ phần

• Thread starter Nhat Quang
  • Ngày gửi
N

Nhat Quang

Guest
25/9/06
4
0
0
Ha Noi
Công ty em là công ty cổ phần, Giám đốc công ty em đồng thời cũng là thành viên của Hội đồng quản trị của Công ty.
Cho em hỏi là lương của giám đốc có được hạch toán vào chi phí hợp lý không? Văn bản nào quy định điều này? Có gì khác trong hạch toán lương giám đốc trong 2 trường hợp:
1. giám đốc là thành viên hội đồng quản trị
2. giám đốc ko phải là thành viên hội đồng quản trị
Mọi người giúp em nhé.
Thanks in advance.

Khóa học Quản trị dòng tiền
kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
Lương giám đốc cty cổ phần hạch toán vào CP bình thường bạn ạ, chỉ có quy định về lương của chủ doanh nghiệp tư nhân ko được đưa vào cp hợp lý thôi
*Giữa 1 & 2 bạn nêu ko có gì khác nhau trong hạch toán lương cả

cold

cold

Cao cấp
20/12/05
243
42
28
46
A2,Hoang Hoa Tham,Q.TB
Nếu giám đốc có tham gia trực tiếp vào hoạt động quản lý thì được tính vào CP hợp lý, không kể là giám đốc cty cổ phần hay là doanh nghiệp tư nhân.

kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
Bác cold nói đúng rồi, mình xin trích TT128/2003 BTC:
"Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh của công ty hợp danh, chủ hộ cá thể, cá nhân kinh doanh. Thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên của hội đồng quản trị của các công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ" không được đưa vào cp khi tính thuế.

L

Lu tuyen

Trung cấp
7/8/06
57
0
6
Tp . HCM
kidmandang nói:
Bác cold nói đúng rồi, mình xin trích TT128/2003 BTC:
"Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh của công ty hợp danh, chủ hộ cá thể, cá nhân kinh doanh. Thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên của hội đồng quản trị của các công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ" không được đưa vào cp khi tính thuế.
Bác trích dẫn đúng nhưng hiểu sai rồi, thậm chí bác hiểu trái ngược. Lương Giám đốc doanh nghiệp tư nhân ko được đưa vào chi phí khi tính thuế đâu bác à, mặc dù giám đốc đó trực tiếp tham gia quản lý, điều hành công ty. Vì lúc này thuế thu nhập cá nhân của giám đốc DNTN chính là thuế TNDN rồi.Mình bận quá không giải thích rõ hơn được. các bác cho ý kiến nha

aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
Lu tuyen nói:
Bác trích dẫn đúng nhưng hiểu sai rồi, thậm chí bác hiểu trái ngược. Lương Giám đốc doanh nghiệp tư nhân ko được đưa vào chi phí khi tính thuế đâu bác à, mặc dù giám đốc đó trực tiếp tham gia quản lý, điều hành công ty. Vì lúc này thuế thu nhập cá nhân của giám đốc DNTN chính là thuế TNDN rồi.Mình bận quá không giải thích rõ hơn được. các bác cho ý kiến nha

Có thể bạn không hiểu như vậy, nhưng theo tôi đã là giám đốc doanh nghiệp tư nhân thì chi phí tiền lương của vị giám đốc này đương nhiên phải được đưa vào chi phí tính thuế thu nhập doanh nghiệp.

còn bạn nói ở đây là lương của chủ doanh nghiệp có tham gia điều hành doanh nghiệp chứ không phải lương của giám đốc doanh nghiệp.

Giám đốc doanh nghiệp tư nhân và chủ doanh nghiệp tư nhân là hai người hoàn toàn khác nhau bạn ạ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA