Hoa hồng của đại lý bán vé máy bay có chịu thuế GTGT không?

• Thread starter nguyenthihienle
  • Ngày gửi
N

nguyenthihienle

Guest
5/5/06
2
0
0
ha noi
Công ty mình là đại lý bán vé máy bay mới hoạt động từ đầu năm 2006.doanh thu hoa hồng đến tháng 7/06 mới có.Theo mình được biết thi hoa hồng của đại lý thì chịu thuế GTGT 0%,nhưng lại cũng nghe nói có quy định mơi là 10%.Mình đang rất lung túng,mong các bạn xa gần giúp đỡ,trả lời hộ.Còn một điều nữa là thuế GTGT đầu vào của công ty cán bộ thuế bảo là hạch toán vào 242 thì đúng hay sai,nếu mà hạch toán như thế thì lâý gì mà khấu trừ thuế đầu ra.Mình thực sự bế tắc không biết làm thế nào.

Khóa học Quản trị dòng tiền
U

Uyen

Guest
Công ty mình là đại lý bán vé máy bay mới hoạt động từ đầu năm 2006.doanh thu hoa hồng đến tháng 7/06 mới có.Theo mình được biết thi hoa hồng của đại lý thì chịu thuế GTGT 0%,nhưng lại cũng nghe nói có quy định mơi là 10%
trước đây mình làm bên đại lý của Daewoo, mức thuế suất hoa hồng đại lý mà bọn mình phải chịu là 10%.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
nguyenthihienle nói:
Công ty mình là đại lý bán vé máy bay mới hoạt động từ đầu năm 2006.doanh thu hoa hồng đến tháng 7/06 mới có.Theo mình được biết thi hoa hồng của đại lý thì chịu thuế GTGT 0%,nhưng lại cũng nghe nói có quy định mơi là 10%.
Mình đang rất lung túng,mong các bạn xa gần giúp đỡ,trả lời hộ.
Các mức thuế suất thuế GTGT như bạn được biết (0%) và được nghe nói (10%) đối với hoa hồng đại lý được hưởng của đại lý bán vé máy bay, bán đúng giá hưởng hoa hồng đều sai.

Theo Thông tư 84/2004/TT-BTC thì hoa hồng đại lý bán vé máy bay (bán đúng giá hưởng hoa hồng) sẽ không chịu thuế GTGT.

nguyenthihienle nói:
Còn một điều nữa là thuế GTGT đầu vào của công ty cán bộ thuế bảo là hạch toán vào 242 thì đúng hay sai,nếu mà hạch toán như thế thì lâý gì mà khấu trừ thuế đầu ra.Mình thực sự bế tắc không biết làm thế nào.
Ô lạ nhỉ, cán bộ thuế hướng dẫn kê khai thuế như thế nào thôi chứ, lại hướng dẫn cả DN hạch toán kế toán cơ à? Ôi! Động chạm vào nhiều quá!

Thuế GTGT đầu vào được khấu trừ thì hạch toán vào TK 133, nếu không được khấu trừ thì hạch toán vào trị giá hàng hóa (VD: TK 156); chi phí (VD: 642) chứ không hạch toán vào chi phí trả trước dài hạn (TK 242).

T

taiyovietnam

Guest
12/10/06
1
0
0
263 Lạch Tray - NQ-HP
Hoa hồng đại lý ve máy bay.

Căn cứ công văn số 4575 TC\TCT ngày 29/4/2004 quy định hoa hồng đại lý vé máy bay thì không phải tính thuế và nộp thuế đối với doanh thu hàng bán và doanh thu hoa hồng được hưởng. Ngày 27/9/2004 TCT lại tiếp tục ban hành số 3150 về việc thực hiện hiệu lực thi hành của công văn số 4575. Ngày 14/4/2006 TCT có văn bản số 1358/TCT-DNK trả lời thắc mắc một doanh nghiệp ở Đà Nẵng rất chung chung là các cơ sở là đại lý bán đúng giá hưởng hoa hồng (không đề cập cụ thể đến đại lý bán vé máy bay, thẻ điện thoại và sổ xố...) phải nộp thuế và kế khai thuế, nhưng căn cứ để TCT trả lời văn bản chủ yếu dựa vào TT 120 và Nghị định 158 chưa không đề cập đến CV 4575. Theo tôi bạn cần trực tiếp làm việc với Phòng Hỗ trợ và tuyên truyền của Cục thuế địa phương để trao đổi và thống nhất bằng văn bản để thực hiện cho đúng với QD. Khi làm việc với CB thuế ban chuẩn bị 2 VB số 4575 và số 3150 để có cơ sở làm việc (VB này bạn có thể tìm kiếm trên Web của Bộ TC)
Chúc bạn thành công!

ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
Quả là rất khó hiểu cho những điều mọi người trình bày
Có ai giải thích được làm đại lý vé máy bay