Công ty công nghệ tin học có được miễn thuế TNDN không?

• Thread starter SINBAD0511
  • Ngày gửi
S

SINBAD0511

Guest
26/9/06
7
0
0
ĐÀ NẴNG
Các anh chị giúp em với !
CTY em làm là một CTY TNHH Công nghệ tin học , em nghe nói là sẽ được miễn thuế thu nhập doanh nghiệp trong 3 năm đầu có đúng không ạ ?
Trong trường hợp nào thì Cty được bù lỗ, nếu có thì bù lỗ như thế nào?
Thời gian nhà nước hoàn thuế GTGT cho các DN là khi nào ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
+ Mình chưa nghe có chuyện bù lỗ đối với cty tin học. Đối với doanh nghiệp phần mềm thì theo hướng dẫn của thông tư 123/2004/TT-BTC ngày 22/12/2004 thì được miễn thuế TNDN 4 năm kể từ khi có thu nhập chịu thuế và được giảm 50% trong 9 năm tiếp theo, hưởng thuế suất thuế TNDN là 10% trong 15 năm kể từ khi mới thành lập.
+ Theo thông tư 120/2003/TT-BTC thì đối với đối tượng áp dụng hoàn thuế trước kiểm tra sau thì thời hạn giải quyết hoàn thuế tối đa là 15 ngày, kiểm trước hoàn sau là 60 ngày kể từ ngày nhận đầy đủ hồ sơ theo quy định.

S

SINBAD0511

Guest
26/9/06
7
0
0
ĐÀ NẴNG
Cảm ơn anh Darkmoon nhé ! anh cho em hỏi thêm ty' : Công ty em là cty thương mại điện tử , thiết kế và phát triển Website vậy thuế suất thuế GTGT áp dung cho các mặt hàng điện tử là 5% còn của Website là 10% có đúng không ạ !
Anh cho em biết thêm về các chứng từ, sổ sách cần và đủ của công ty trong lĩnh vực kế toán nhé ! Cám ơn anh trước nhé !

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
SINBAD0511 nói:
CTY em làm là một CTY TNHH Công nghệ tin học , em nghe nói là sẽ được miễn thuế thu nhập doanh nghiệp trong 3 năm đầu có đúng không ạ ?
Muốn được miễn giảm thuế TNDN đối với một Công ty Công nghệ tin học thì bạn phải nói rõ ngành nghề hoạt động thì mới có mức ưu đãi cụ thể. Đưa ra cái tên gọi của công ty mà đòi được miễn giảm thuế TNDN thì là điều không thể.

darkmoon nói:
Đối với doanh nghiệp phần mềm thì theo hướng dẫn của thông tư 123/2004/TT-BTC ngày 22/12/2004 thì được miễn thuế TNDN 4 năm kể từ khi có thu nhập chịu thuế và được giảm 50% trong 9 năm tiếp theo, hưởng thuế suất thuế TNDN là 10% trong 15 năm kể từ khi mới thành lập.
Đối với doanh nghiệp phần mềm thành lập từ ngày 01/01/2006 thì sao hả em? Em phải nêu cả hai trường hợp. Nêu như vậy là chưa đủ vì mình có biết công ty bạn ý thành lập tại thời điểm nào đâu?

S

SINBAD0511

Guest
26/9/06
7
0
0
ĐÀ NẴNG
Công ty em kinh doanh về :
- Thiết bị vi tính
- Thiết kế quảng cáo
- Cung cấp phần mềm
- Thiết kế và phát triển Website
- Thương mại điện tử
Thánh lập vào tháng 05/ 2006. Như vậy em nghĩ chắc đủ điều kiện để được miễn giảm thuế thu nhập doanh nghiệp rồi đúng không chị Tú Anh ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
SINBAD0511 nói:
anh cho em hỏi thêm ty' : Công ty em là cty thương mại điện tử , thiết kế và phát triển Website vậy thuế suất thuế GTGT áp dung cho các mặt hàng điện tử là 5% còn của Website là 10% có đúng không ạ !
Sản phẩm điện tử chịu thuế suất thuế GTGT là 10%.

Nếu công việc thiết kế website chỉ liên quan đến xử lý đồ họa, dàn trang, sắp xếp thông tin thì sản phẩm đó sẽ chịu thuế suất thuế GTGT là 10%. Ngược lại, nếu sản phẩm website bao gồm thiết kế và cài đặt các tác vụ được tính toán bởi hệ thống máy tính thì sẽ không chịu thuế GTGT.

SINBAD0511 nói:
Anh cho em biết thêm về các chứng từ, sổ sách cần và đủ của công ty trong lĩnh vực kế toán nhé ! Cám ơn anh trước nhé !
Bạn phải lựa chọn cho mình một loại hình thức ghi sổ kế toán. Tương ứng với một hình thức ghi sổ sẽ có sổ tổng hợp tương ứng. Bạn có thể xem danh mục chứng từ và sổ sách kế toán tại Quyết định số 15/2006/QĐ-BTC.

ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
Trong trường hợp nào thì Cty được bù lỗ, nếu có thì bù lỗ như thế nào
Bù lỗ là khi bạn thực hiện công việc vì lợi ích Nhà nước, lợi ích xã hội
theo dạng dự án không tính được thời gian kết thúc
đầu năm đự án được cấp kinh phí của nhà nước để thực hiện ( đó là doanh thu của doanh nghiệp)
Cuối năm Nếu khối lượng công việc lớn hơn khoản kinh phí đã cấp thì bạn sẽ được Nhà nước bù lỗ. khoản tiền bù lỗ này là lợi nhuận khác bạn vẫn phải nộp thuế như thường.

aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
Mình cũng nêu vấn đề này đối với các văn bản trả lời của cơ quan thuế mà không thấy bạn nào trả lời, trong thắc mắc ở để tài này rất giống vấn đề mình đưa ra, xin nêu ra đây các số văn bản để các bạn tiện theo dõi:

Theo công văn số 1620/TCT-PCCS của Tổng Cục thuế thì từ năm 2006 các doanh nghiệp kinh doanh phần mềm không được hưởng ưu đãi về thuế TNDN như trong thông tư 123/TT-BTC nữa.
-------------

văn bản số: 3706 /CT – TTHT hiện đăng tải trên trang Web của cục thuế Tp.HCM nói:
30/CÔNG TY TNHH GIẢI PHÁP TRỰC TUYẾN
Câu hỏi
61/ Từ năm 2006, các doanh nghiệp phần mềm có được tiếp tục hưởng chế độ ưu đãi thuế TNDN không theo thông tư 123/2004/BTC?
Trả lời
61/ Thông tư 123/2004/TT- BTC ngày 22/12/2004 của BTC hướng dẫn về ưu đãi đối với doanh nghiệp phần mềm vẫn còn hiệu lực thi hành, do đó các doanh nghiệp phần mềm thành lập trong năm 2006 vẫn được ưu đãi miễn, gỉam thuế TNDN theo Thông 123/2004/TT- BTC.

------------
Thât không biết làm theo văn bản nào.

Sửa lần cuối:
aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
Từ "sản phẩm điện tử" hết sức chung chung

Trong một số văn bản cho phép: bộ máy vi tính, màn hình, máy in, ổ đĩa cứng...bán ra chịu thuế suất 5%.

Để tránh thiệt hại cho công ty-khách hàng bạn cẩn tìm hiểu kỹ.

Sửa lần cuối:
ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
Thông tư 123/2004/TT-BTC chỉ hướng dẫn miễn giảm cho doanh nghiệp phần mềm thuộc Nghị quyết 07/2000/NQ-CP về "chiến lược phát triển phần mềm trong năm 2000-2005".
ngày 01/01/2006 nghi quyết trên hết hiệu lực vậy các doanh nghiệp phần mềm thành lập sau ngày 01/01/2006 không thuộc đối tượng của Nghị quyết trên. Nên không hưởng ưu đãi theo hướng dẫn tại TT123/2004/TT-BTC mà hưởng ưu đãi theo hướng dẫn tại TT128/2004/TT-BTC

K

khamy171

Guest
6/9/06
26
0
0
40
Qui Nhơn-BD
Đâu phải mặt hàng điện tử nào cũng có thuế suất 5%, bạn phải tìm hiểu kỹ xem mặt hàng đó chịu thuế bao nhiêu, mình cũng làm ở công ty Điện tử nhưng cũng đâu nghe nói bù lỗ gì đâu.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Những sản phẩm mà bác nói đến được quy định riêng rẽ ạ. Chúng không nằm trong nhóm "Sản phẩm điện tử" mà được đưa vào nhóm sản phẩm sau:

2.35. Máy xử lý dữ liệu tự động và các bộ phận, phụ tùng của máy (bao gồm cả máy vi tính các loại và các bộ phận của máy vi tính, máy in chuyên dùng cho máy vi tính), trừ bộ phận lưu giữ điện sẽ chịu thuế suất thuế GTGT là 5%.

aThuan nói:
Trong một số văn bản cho phép: bộ máy vi tính, màn hình, máy in, ổ đĩa cứng...bán ra chịu thuế suất 5%.

S

SINBAD0511

Guest
26/9/06
7
0
0
ĐÀ NẴNG
Cảm ơn các anh chị! Không biết là mình có loại sách nào hướng dẫn chi tiết mức thuế suất áp dụng cho các loại mặt hàng không? Em đang cần gấp lắm anh chị a` !

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Mức thuế suất thuế GTGT của hàng hóa, dịch vụ bán ra bạn hãy lấy tại Thông tư 120/2003/TT-BTC và Thông tư 84/2004/TT-BTC. Văn bản đã được đưa lên qua đường link này: http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=18403

SINBAD0511 nói:
Cảm ơn các anh chị! Không biết là mình có loại sách nào hướng dẫn chi tiết mức thuế suất áp dụng cho các loại mặt hàng không? Em đang cần gấp lắm anh chị a` !

hanjun8603

hanjun8603

Đói kiến thức!
26/4/06
97
1
6
43
Tuu quan
Nguyen Tu Anh nói:
Sản phẩm điện tử chịu thuế suất thuế GTGT là 10%.

Nếu công việc thiết kế website chỉ liên quan đến xử lý đồ họa, dàn trang, sắp xếp thông tin thì sản phẩm đó sẽ chịu thuế suất thuế GTGT là 10%. Ngược lại, nếu sản phẩm website bao gồm thiết kế và cài đặt các tác vụ được tính toán bởi hệ thống máy tính thì sẽ không chịu thuế GTGT.

Chị Tú Anh ơi, chị có thể giải thích chi tiết giùm em về phần "cài đặt các tác vụ được tính toán bởi hệ thống máy tính" được không chị? Nếu được chị có thể cho em một ví dụ minh họa cụ thể được không chị?
Em cảm ơn chị nhiều!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Mình không phải dân tin học nên cũng không biết diễn tả ngôn ngữ "chuyên ngành" này thế nào để bạn hiểu. Bạn hãy xem câu trả lời của Sở Khoa học và Công nghệ thành phố Hồ Chí Minh nhé!

Để phân biệt giữa “thiết kế web” và “xây dựng phần mềm” trước hết cần phân biệt khái niệm về website và phần mềm.

Website thường được hiểu là một tập hợp các trang thông tin về một tổ chức, một cá nhân, hay một cộng đồng mà mọi người có thể truy cập đến thông qua môi trường Internet.

Phần mềm là những chương trình và các tài liệu liên quan được thiết kế, xây dựng nhằm thực hiện một hay nhiều tác vụ trên hệ thống máy tính.

Hai khái niệm này không loại trừ lẫn nhau, một website nếu được viết nhằm làm môi trường giao tiếp giữa một hay nhiều tác vụ trên hệ thống máy tính với người dùng thì có thể được coi là một phần mềm viết trên môi trường web, ví dụ như các website thương mại điện tử, thực hiện giao dịch mua bán qua mạng và/hoặc cung cấp các dịch vụ trực tuyến khác.

Tuy nhiên, phần lớn website chỉ thuần túy làm mục đích quảng bá thông tin, do đó không được coi là phần mềm. Nếu việc xây dựng website không bao gồm thiết kế và xây dựng các tác vụ được tính toán bởi hệ thống máy tính mà chỉ liên quan đến xử lý đồ họa, dàn trang, sắp xếp thông tin thì công việc đó thuộc ngành nghề “thiết kế web”.

Ngược lại, nếu sản phẩm của doanh nghiệp bao gồm thiết kế và cài đặt các tác vụ được tính toán bởi hệ thống máy tính thì doanh nghiệp đó là doanh nghiệp “sản xuất phần mềm”. Công việc xây dựng phần mềm mang tính chất sản xuất nhiều hơn hơn, đòi hỏi cao hơn về nhân lực, quy trình và phương pháp quản lý. Đối với các phần mềm được xây dựng chạy trên môi trường web, “Thiết kế web” chỉ là một trong nhiều công đoạn của quy trình “sản xuất phần mềm”.

Nếu bạn vẫn không hiểu lắm thì mình sẽ nhờ bác haixhai ví dụ giùm.

hanjun8603 nói:
Chị Tú Anh ơi, chị có thể giải thích chi tiết giùm em về phần "cài đặt các tác vụ được tính toán bởi hệ thống máy tính" được không chị? Nếu được chị có thể cho em một ví dụ minh họa cụ thể được không chị?
Em cảm ơn chị nhiều!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA