Chứng từ và hóa đơn ??

• Thread starter mrbxp
  • Ngày gửi
M

mrbxp

Guest
6/10/06
6
0
1
Hà Nội
Ngày xưa lúc em bảo vệ, ông thầy hỏi câu rõ đau: chứng từ và hóa đơn khác nhau ở điểm gì ?? Em giật bắn mình và tất nhiên là đau lắm chứ ( được có 8 thôi ). Ai giải thích hộ em để em đỡ tấm tức.

Khóa học Quản trị dòng tiền
leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
mrbxp nói:
Ngày xưa lúc em bảo vệ, ông thầy hỏi câu rõ đau: chứng từ và hóa đơn khác nhau ở điểm gì ?? Em giật bắn mình và tất nhiên là đau lắm chứ ( được có 8 thôi ). Ai giải thích hộ em để em đỡ tấm tức.
Theo mình hiểu hóa đơn là 1 phần nhỏ trong cái khái niệm rộng lớn của chứng từ. Hóa đơn là 1 loại chứng từ . Nhưng chứng từ thì không bắt buộc chỉ là hóa đơn. Mà chứng từ còn có thể là : biên lai nộp thuế, phiếu thu, phiếu chi, ủy nhiệm chi....

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Chứng từ thì gồm chứng từ ghi sổ và chứng từ gốc. Hoá đơn chỉ là chứng từ ghi sổ, là cơ sở để có thể lập chứng từ gốc...

H

Hiền Lê

Guest
12/6/06
9
0
0
41
Hải Phòng
MÌnh mới ra trường,cũng chưa hiểu nhiều.
bạn định nghĩa hộ mình chứng từ gốc và chứng từ ghi sổ nhé!

leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
thu6tudo nói:
Chứng từ thì gồm chứng từ ghi sổ và chứng từ gốc. Hoá đơn chỉ là chứng từ ghi sổ, là cơ sở để có thể lập chứng từ gốc...
Bạn thu6tudo có nhớ nhầm không đấy, hóa đơn phải là chứng từ gốc chứ . Còn chứng từ ghi sổ là chứng từ phản ánh nghiệp vụ phát sinh, làm cơ sở để kế toán ghi chép vào Sổ cái ( chứng từ ghi sổ được dùng cho hình thức kế toán CTGS).
Từ các chừng từ gốc như hóa đơn, phiếu thu, chi....---> kế toán tiến hành lập các chừng từ ghi sổ ---> ghi chép vào Sổ cái .

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA