DNTN Thu tiền bán hàng qua tài khoản của chủ doanh nghiệp, định khoản thế nào?

• Thread starter Phan Thị LệDung
  • Ngày gửi
Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
DNTN A bán hàng cho đại lý B . Trên hóa đơn GTGT , ghi phương thức thanh toán là chuyễn khoản.
Thực tế số tiền mà Đại lý B chuyễn cho Dn A là chuyễn vào số Tài khoản của chủ DN A chứ không phải là chuyễn vào số tài khoản của Dn , (vì chủ Dn ko đăng ký số tài khoản cho DN mình ). Như vậy khỏan doanh thu bán hàng này phải hach5 toán thế nào?:
1-khi xuất hàng, và xuất hóa đơn cho đại lý B: ghi Nợ 131/Có 511,333
- Khi nhận được tiền mặt từ ngân hàng chuyễn cho chủ doanh nghiệp , chủ doanh nghiệp mang về nhập quỹ : ghi Nợ 111/Có 131
Làm như vậy đúng hay sai? Có vấn đền gì không khi hóa đơn viết thanh toán bằng chuyễn khoản , nhưng khi thu tiền thực tế là thu tiền mặt từ tài khoản của chủ doanh nghiệp rút ra.???

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tieulam2010

Guest
8/9/06
6
0
0
tphcm
theo tôi, tài khoản của chủ DN kg liên quan gì đến DN cả, vì vậy khi chuyển khoản vào TK của chủ DN là sai nguyên tắc, nếu Tk của chủ DN được lập ra để làm phương tiện giao dịch của DN thì phải đăng ký với ngân hàng hoặc có điều kiện ràng buộc gì đó. việc định khoản có thể thêm 1 tải khoản trung gian là tk TGNH của chủ DN.

Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
Các bạn cho ý kiến đi. Vừa rồi mình học môn luật DN, mình được biết luật này có nói trường hợp DNTN thì ko phân biệt tài sản của doanh nghiệp với tài sản của chủ doanh nghiệp. Tài sản của chủ DN và tài sản của DN là một.
Vì vậy Trong bảng thanh toán lương mỗi tháng , mình cũng ko có làm lương cho chủ doanh nghiệp như những ct TNHH hay cty khác. Như vậy có đúng ko?

Sửa lần cuối:
H

HuyenLy

Guest
27/9/06
39
1
6
39
Đại dương thanh bình
Mình không biết chuyện tài sản chủ DN có phải là tài sản của DN nghiệp hay không (mình phải tìm hiểu thêm chuyện này mới được :( ). còn chuyện hóa đơn ghi CK nhưng thanh toán bằng tiền mặt theo mình nghĩ thì cũng không có chuyện gì to tát lắm đâu. Ví dụ khi mình chuyển hàng đi xa thì khách hàng nói CK, nhưng sau đó có dịp khách hàng vào Cty họ thanh toán luôn bằng TM thì tốt chứ sao :D

Gau bong

Gau bong

Trung cấp
6/9/06
182
1
18
47
Ha noi
DNTN thì chủ DN phải đảm bảo thanh toán nợ của DN bằng tài sản cá nhân ( Đây là điểm khác biệt so với Cty TNHH - Theo Luật DN)

Nhưng Tài khoản của chủ DN không phải là TK của DNTN.
Do vậy, DNTN không được sử dụng TK cá nhân chủ DN để hạch toán cũng như chuyển tiền của khách hàng vào. Việc xử lý đối với trường hợp cụ thể bạn nêu là Chủ DN rút tiền về quỹ là đúng. Như vậy, chỉ còn vấn đề trên hóa đơn GTGT ghi hình thức thanh toán như vậy là sai. ( Nhưng nói chung không ai bắt bẻ chuyện này làm gì đâu, tại thời điểm bán hàng nào ai xác định được chính xác hình thức thanh toán. Lúc đó khách hàng nghĩ là chuyển khoản nhưng đến hạn t/toán TK không có tiền thì đem tiền mặt đến trả, không lẽ có điều luật nào cấm như vậy?)

Giải pháp:
1. DNTN cần mở TK mang tên DN
2. Trên hóa đơn chỗ hình thức t/toán ghi là : TM/CK. Như vậy, muốn t/toán hình thức gì cũng ổn

Thân

K

kimoanhgms

Guest
2/11/06
5
0
0
37
lệ thủy
cty TNHH

thành lập công ty TNHH thì cần ít nhất bao nhiêu người. vợ chồng và con có thể mở công ty TNHH được không???

H

hangiang

Trung cấp
16/10/04
104
0
16
Da Nang
chẳng có gì phải lo lắng cả, xem như chủ doanh nghiệp nhận tiền của người ta rồi nộp TM vào , bạn định khoản nợ 111/có 131 là được rồi

P

phongvan

Mơ về một ngày mai
thành lập công ty TNHH thì cần ít nhất bao nhiêu người. vợ chồng và con có thể mở công ty TNHH được không???
Thành lập Cty TNHH thì một người có vốn muốn mở cty để kd là ok rồi. vợ chồng, con cái đều có thể mở Cty TNHH với điều kiện là: Không phải là công chức, viên chức nhà nước.... Bạn xem kỹ lại Luật DN nhé

saomai1325

saomai1325

Guest
18/1/07
135
0
0
TP. Hồ Chí Minh
Thành lập Cty TNHH thì một người có vốn muốn mở cty để kd là ok rồi. vợ chồng, con cái đều có thể mở Cty TNHH với điều kiện là: Không phải là công chức, viên chức nhà nước.... Bạn xem kỹ lại Luật DN nhé

Theo mình được biết thì Luật doanh nghiệp quy định ." Nhìn chung, công ty trách nhiệm hữu hạn có đầy đủ các đặc thù của công ty trách nhiệm hữu hạn có ít nhất hai thành viên. Điểm khác biệt duy nhất giữa công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên và công ty trách nhiệm hữu hạn có ít nhất hai thành viên là công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên chỉ có một thành viên duy nhất và thành viên nàyphải là một tổ chức có tư cách pháp nhân." Bạn có thể tham khảo luật doanh nghiệp ở đây:http://vi.wikipedia.org/wiki/Công_ty_trách_nhiệm_hữu_hạn:pepsi:

N

NgoHuong

Guest
7/6/07
4
0
0
36
Ha Noi

Theo luật doanh nghiệp năm 2005 thì công ty TNHH đuoc mở ít nhất là 1 Thành viên tối đa không quá 50 người. Chụi trách nhiệm trong phạm vi phần vốn góp của mình, Vợ Chồng và con có thể mở cty TNHH được hay ko minh không thấy trong luật DN năm 2005 ban có thể tim hiểu thêm, Minh nghĩ răng vợ chồng hay con anh em ko ảnh hưởng gì vì đây là chụi trách nhiệm trong phạm vi vốn góp của cá nhân hoặc tổ chức.Chuc bạn co thêm thông tin

trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
DNTN A bán hàng cho đại lý B . Trên hóa đơn GTGT , ghi phương thức thanh toán là chuyễn khoản.
Thực tế số tiền mà Đại lý B chuyễn cho Dn A là chuyễn vào số Tài khoản của chủ DN A chứ không phải là chuyễn vào số tài khoản của Dn , (vì chủ Dn ko đăng ký số tài khoản cho DN mình ). Như vậy khỏan doanh thu bán hàng này phải hach5 toán thế nào?:
- Khi nhận được tiền mặt từ ngân hàng chuyễn cho chủ doanh nghiệp , chủ doanh nghiệp mang về nhập quỹ : ghi Nợ 111/Có 131
Làm như vậy đúng hay sai? Có vấn đền gì không khi hóa đơn viết thanh toán bằng chuyễn khoản , nhưng khi thu tiền thực tế là thu tiền mặt từ tài khoản của chủ doanh nghiệp rút ra.???

- Thứ nhất bạn nên yêu cầu doanh nghiệp nên mở tài khoản cho Công ty để tránh xử lý về tình trạng tróe ngoe như trên.

Còn việc xử lý thì chũng dễ thôi bạn nên mượn tài khoản 113 làm trug gian để xử lý là xong

Bán hàng: ghi Nợ 131/Có 511,333

- Khi ngân hàng báo có tiền vào TK chủ doanh nghiệp bạn hạch toán:
ghi Nợ 113/Có 131.

- Khi nhận được tiền mặt của chủ doanh nghiệp mang về nhập quỹ:
ghi Nợ 111/Có 113.

• Like
Reactions: shoot84
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

Bạn cứ kê gối ngủ ngon nhé!!!
Không vấn đề gì...lần sau trên HĐ GTGT bạn ghi hình thức thanh toán là TM/Ck là ok.
Ghi Nơ111/Co131 đúng roài.

Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
Bạn cứ kê gối ngủ ngon nhé!!!
Không vấn đề gì...lần sau trên HĐ GTGT bạn ghi hình thức thanh toán là TM/Ck là ok.
Ghi Nơ111/Co131 đúng roài.

Bây giờ mình làm cho DNTN khác, chỗ này vừa QT thuế. Cán bộ thuế bảo: phải theo dõi tất cả các Tài khoản của chủ DN có hoạt động giao dịch mua bán giữa Dn với các cty khác.Các bạn đọc xem bài này nhé:
http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=36420

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Bây giờ mình làm cho DNTN khác, chỗ này vừa QT thuế. Cán bộ thuế bảo: phải theo dõi tất cả các Tài khoản của chủ DN có hoạt động giao dịch mua bán giữa Dn với các cty khác.Các bạn đọc xem bài này nhé:
http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=36420
Link của Dung mình ko vào được.
bạn chỉ cần theo dõi tài khoản cty thôi.Tài khoản cty chỉ dùng cho việc diễn ra giao dịch mua bán, và tất cả những thứ liên quan tới cty như Ck thanh toán, KH thanh toán = CK, rút TGNH về nhập quỹ, nộp tiền mặt vào TK.....chứ những tài khoản của Chủ DN là Sếp thì mắc mớ gì tới cty mà theo dõi cho mệt người, rồi lại nhầm lẫn.:bigok:

nhlong07

nhlong07

Guest
3/11/07
116
0
0
Quang Tri
Các bạn cho ý kiến đi. Vừa rồi mình học môn luật DN, mình được biết luật này có nói trường hợp DNTN thì ko phân biệt tài sản của doanh nghiệp với tài sản của chủ doanh nghiệp. Tài sản của chủ DN và tài sản của DN là một.
Vì vậy Trong bảng thanh toán lương mỗi tháng , mình cũng ko có làm lương cho chủ doanh nghiệp như những ct TNHH hay cty khác. Như vậy có đúng ko?

Theo quy định của luật DN thì chu DNTN kô được trả lương, để khắc phục tình hướng này Kế toán DNTN nên bầu 1 người đứng ra làm Quản lý DN, vì thế người quan ly DN vẫn sẽ được hưởng lương và chi phi này được đưa vào CP hợp lý.
Còn Cty TNHH thì GĐ và PGĐ vẫn được hưởng lương bình thường.

P

Phan Kim Thu Luong

Guest
Theo quy định của luật DN thì chu DNTN kô được trả lương,
Nói sai rồi nhé.Chủ DNTN không được trả lương thì ai trả, nhà nước trả thay à?Viết xong bài nên đọc lại mình viết cái gì chứ?Mà Luật DN có nói đến việc này đâu nhỉ?

phong2v

phong2v

Guest
Nói sai rồi nhé.Chủ DNTN không được trả lương thì ai trả, nhà nước trả thay à?Viết xong bài nên đọc lại mình viết cái gì chứ?Mà Luật DN có nói đến việc này đâu nhỉ?
Bạn mới là ngừời nên xem lại, nếu là chủ doanh nghiệp do mình ông ta thành lập thì ko được trả lương là đúng rồi đó bạn ạ

P

Phan Kim Thu Luong

Guest
Bạn mới là ngừời nên xem lại, nếu là chủ doanh nghiệp do mình ông ta thành lập thì ko được trả lương là đúng rồi đó bạn ạ
Đúng là ông già lẩm cẩm, xem lại Giám đốc trả lương hay nhận lương?Trả lương khác nhận lương đấy nhé?

V

vtt

Guest
23/8/06
12
0
1
HCM
Định khoản và ghi nhận DThu bán hàng thu tiền trước hàng chuyển sau

Anh chi ơi giúp mình với:
cty mình bán hàng đi tỉnh khách hàng chuyển tiền trước qua ngân hàng rồi mình mới gởi hàng vậy em định khoản sao
anh chi giúp minh voi
vd: tháng 3 chuyển đặt cọc 2 tr
ngày 3/4 chuyển 7.5tr nữa nhưng ngày 04/04 mình mới gởi hàng cung với hóa đơn.vậy mình dk thế nào.anh chi giúp minh với

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA