Cty bị mất TSCĐ

• Thread starter reddragon
  • Ngày gửi
R

reddragon

Trung cấp
12/7/06
58
0
0
Bình Định
Công ty em mới bị trộm vô lấy một số công cụ dụng cụ, TSCĐ: máy tính xách tay, CPU, màn hình.
Em có phải làm giấy tờ gì thông báo cho cơ quan thuế biết không? Các tài sản trên có được tiếp tục trích khấu hao, phân bổ chi phí không? Nếu không thì sau khi bị mất mình phải hạch toán như thế nào?
Rất mong được các anh chị WKT giúp.Em cám ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tonglutinhta

Guest
15/8/06
69
0
0
38
hà nội
Khoản này thì mình không rõ lắm nhưng theo mình nghĩ thì bạn nên thông báo cho cán bộ quản lý thuế của mình và tiện hỏi luôn người ta xem có cần phải làm thủ tục gì không! Như vậy là nhanh và rõ ràng nhất!
Thân!

R

reddragon

Trung cấp
12/7/06
58
0
0
Bình Định
Có ai biết xin giúp em với, em không muốn bị mất khoản chi phí này. Nhưng tiếp tục đưa vào chi phí thì phải đưa làm sao cho hợp lý. Có văn bản nào qui định cụ thể về trường hợp này không?
Em rất mong nhận được sự chỉ bảo của các anh chị WKT.

Gau bong

Gau bong

Trung cấp
6/9/06
182
1
18
47
Ha noi
Theo mình trường hợp bạn đã hạch toán CCDC thì mất cũng tương tự như hỏng thôi.

Báo mất & trích nốt phần còn lại vào Cf

Thân

aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
reddragon nói:
Công ty em mới bị trộm vô lấy một số công cụ dụng cụ, TSCĐ: máy tính xách tay, CPU, màn hình.
Em có phải làm giấy tờ gì thông báo cho cơ quan thuế biết không? Các tài sản trên có được tiếp tục trích khấu hao, phân bổ chi phí không? Nếu không thì sau khi bị mất mình phải hạch toán như thế nào?

Buồn cười quá, nếu mất đồ việc đầu tiên phải nghĩ đến là trình báo cơ quan công an chứ ai lại nghĩ đến việc trình báo cơ quan thuế (chắc bị cán bộ thuế quần mất ăn mất ngủ trong đầu luôn luôn có thần tượng là cán bộ thuế).

việc mất đồ thì phải xử lý việc mất đồ, tài sản đó mất do ai, ai phải đền bù, đã có tài khoản 1381 để theo dõi vụ này. thực tế ra sao kế toán phản ánh thế đó,

không quy trách nhiệm được, không thu hồi được tiền thì giám đốc quỷết thế nào phán ánh thế đó.

Mình nghĩ không phải báo cáo thuế gì cả, mà việc đầu tiên là báo cáo công an để họ điều tra tìm về cho mình (rất mong manh). điều chỉnh giảm TSCĐ vì nó không còn nữa=>1381 tài sản thiếu chờ xử lý. thu tiền bồi hoài: 111/1381.....;

còn tài sản này đâu còn nữa đâu mà đưa vào chi phí phục vụ sản xuất kinh doanh. (nó đang phục vụ cho mấy tên ăn trộm mà).

Mong công ty bạn sớm ổn định sản xuất - kinh doanh.

S

springthuy18

Guest
15/9/05
47
0
0
44
Ha Noi
aThuan nói:
Buồn cười quá, nếu mất đồ việc đầu tiên phải nghĩ đến là trình báo cơ quan công an chứ ai lại nghĩ đến việc trình báo cơ quan thuế (chắc bị cán bộ thuế quần mất ăn mất ngủ trong đầu luôn luôn có thần tượng là cán bộ thuế).

việc mất đồ thì phải xử lý việc mất đồ, tài sản đó mất do ai, ai phải đền bù, đã có tài khoản 1381 để theo dõi vụ này. thực tế ra sao kế toán phản ánh thế đó,

không quy trách nhiệm được, không thu hồi được tiền thì giám đốc quỷết thế nào phán ánh thế đó.

Mình nghĩ không phải báo cáo thuế gì cả, mà việc đầu tiên là báo cáo công an để họ điều tra tìm về cho mình (rất mong manh). điều chỉnh giảm TSCĐ vì nó không còn nữa=>1381 tài sản thiếu chờ xử lý. thu tiền bồi hoài: 111/1381.....;

còn tài sản này đâu còn nữa đâu mà đưa vào chi phí phục vụ sản xuất kinh doanh. (nó đang phục vụ cho mấy tên ăn trộm mà).

Mong công ty bạn sớm ổn định sản xuất - kinh doanh.
Anh Thuận trả lời vui ghê, em đọc chết cười luôn
Đúng là kế toán bọn em thấy thuế chả khác nào đi ra đường thấy công an, có gì là kêu nó ngay, hic hic. Bỏ qua thói quen chết người này của bọn em nhé

R

reddragon

Trung cấp
12/7/06
58
0
0
Bình Định
Cảm ơn aThuan và các anh chị rất nhiều.
Tuy nhiên trường hợp này do cty không thuê người bảo vệ trông coi, nên công ty phải chịu trách nhiệm vụ này. Em có hỏi phòng hỗ trợ bên cục thuế, thì họ bảo khoản này ko được đưa vào chi phí mà phải trừ vào lợi nhuận sau thuế. Như vậy thì mình bị mất đi khoản chi phí này rồi. Vừa mất của, vừa mất chi phí thật là tiếc. Do vậy, nếu em ko báo cho cơ quan thuế, và coi như các tài sản đó vẫn đang hoạt động bình thường, và tiếp tục phân bổ, trích khấu hao bình thường thì sau này liệu có rắc rối nào có thể xảy ra không? Khi quyết toán, cơ quan thuế có tiến hành chứng kiến kiểm kê các tài sản, công cụ dụng cụ này ko nhỉ? Rất mong nhận được lời tư vấn từ các anh chị. Em cám ơn.

aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
reddragon nói:
Cảm ơn aThuan và các anh chị rất nhiều.
Tuy nhiên trường hợp này do cty không thuê người bảo vệ trông coi, nên công ty phải chịu trách nhiệm vụ này. Em có hỏi phòng hỗ trợ bên cục thuế, thì họ bảo khoản này ko được đưa vào chi phí mà phải trừ vào lợi nhuận sau thuế. Như vậy thì mình bị mất đi khoản chi phí này rồi. Vừa mất của, vừa mất chi phí thật là tiếc. Do vậy, nếu em ko báo cho cơ quan thuế, và coi như các tài sản đó vẫn đang hoạt động bình thường, và tiếp tục phân bổ, trích khấu hao bình thường thì sau này liệu có rắc rối nào có thể xảy ra không? Khi quyết toán, cơ quan thuế có tiến hành chứng kiến kiểm kê các tài sản, công cụ dụng cụ này ko nhỉ? Rất mong nhận được lời tư vấn từ các anh chị. Em cám ơn.

Bạn nên xem lại yêu cầu của một kế toán

Tính trung thực là bắt buộc phải có, bạn không thể phản ánh sai sự thật là tiếp tay trốn thuế. Nếu bị phát hiện bạn sẽ 1 trong những người bị bóc lịch về tội tiếp tay trốn thuế.
Đứng về góc độ doanh nghiệp thì thiệt hại này là đáng tiếc không ai mong muốn xảy ra, tuy nhiên cũng không có vị giám đốc nào lại yêu cầu làm việc này nên bạn cũng đừng tư vấn cho họ vi phạp pháp luật. khổ cả đôi đường

Mà không sớm thì muộn đơn vị bạn cũng phải mua mới tài sản đã mất, khi đó bạn không phải lo là không có tài sản để đưa vào chi phí.

R

reddragon

Trung cấp
12/7/06
58
0
0
Bình Định
Ah, cho em hỏi chút xíu nữa về hạch toán: Tài sản, Công cụ dụng cụ bị mất này không được đưa vào chi phí mà phải trừ ra khỏi lợi nhuận sau thuế. Vậy ngay sau khi mất em làm bút toán này:
Nợ 4212/ Có 242,1421 : tổng số còn lại chưa phân bổ
Nợ 4212/ Có 811 : giá trị còn lại của tài sản cố định
Em hạch toán vậy có đúng không?

N

NTV

Guest
14/12/05
20
0
0
HCM
reddragon nói:

* Tài sản bị tổn thất do nguyên nhân chủ quan hay khách quan đều không được tính vào chi phí hợp lý.
* Giá trị tài sản tổn thất sau khi trừ các khoản giá trị bồi thường (của các tổ chức, cá nhân gây ra tổn thất và của các tổ chức bảo hiểm theo hợp đồng); bù đắp bằng quỹ dự phòng tài chính, giá trị tổn thất còn lại được đưa vào lỗ và trừ vào thu nhập chịu thuế trước khi tính thuế theo quy định của văn bản pháp luật về thuế thu nhập doanh nghiệp.
Chúc bạn thành công. Có gì chưa rõ thi mail cho mình.
:two: :two: :two:

aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
reddragon nói:
Ah, cho em hỏi chút xíu nữa về hạch toán: Tài sản, Công cụ dụng cụ bị mất này không được đưa vào chi phí mà phải trừ ra khỏi lợi nhuận sau thuế. Vậy ngay sau khi mất em làm bút toán này:
Nợ 4212/ Có 242,1421 : tổng số còn lại chưa phân bổ
Nợ 4212/ Có 811 : giá trị còn lại của tài sản cố định
Em hạch toán vậy có đúng không?

Vấn đề này em nghiên cứu thêm trong TT89,
anh muốn nói thêm 01 chút là thuế GTGT đã khấu trừ của tài sản này cũng phải hạch toán tương ứng với giá trị còn lại chưa tính phân bổ. cụ thể là tương ứng với giá trị còn lại bao nhiêu thì thuế GTGT tương ứng sẽ không được khấu trừ bấy nhiêu. Đừng để đến khi bị phát hiện thì bị truy hoàn nộp thì khổ.

vấn đề này được hướng dẫn trong TT120/2003 có thể hiểu tài sản mất rơi vào trường hợp hoặc sử dụng cho mục đích khác,
Trích nguyên văn:
TT 120/2003/TT-BTC
"Đối với tài sản cố định, vật tư, hàng hóa mua vào sử dụng cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT đã được khấu trừ thuế đầu vào nay chuyển sang sử dụng cho hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ không chịu thuế GTGT hoặc sử dụng cho mục đích khác (kể cả trường hợp dùng TSCĐ, vật tư, hàng hóa để thế chấp, nhưng bị xử lý bán để thu hồi nợ cho các tổ chức tài chính, tín dụng thì cơ sở phải hoàn lại thuế GTGT của TSCĐ đã khấu trừ. Số thuế GTGT hoàn lại được tính trên giá trị còn lại (chưa có thuế GTGT) của TSCĐ. Đối với vật tư, hàng hóa thì cơ sở phải hoàn lại toàn bộ số thuế GTGT đã khấu trừ."

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA