Sai sót trong nghiệp vụ thanh toán

• Thread starter lgtg7679
  • Ngày gửi
L

lgtg7679

Guest
24/10/04
4
0
0
Hanoi, Vietnam
Hi all,
Mình có thắc mắc mong các bạn giải đáp giùm nhé.
Có một bài toán thế này, cty A đang lên bảng cân đối Tk, nhưng ko cân và giờ phải tìm xem nó sai ở nghiệp vụ nào giữa hàng nghìn nghiệp vụ. Biết rằng nó bị sai ở nghiệp vụ thanh toán khoản phải trả, nhưng đến gần 10.000 nghiệp vụ lận, biết lần thế nào cho ra bây giờ. Cty đang hạch toán trên phần mềm kế toán nhưng yêu cầu phải kiểm tra bằng excel (chắc là phải cọp pi dữ liệu sang excel nhỉ). Khó ở chỗ bài toán này ko có dữ liệu cụ thể -> trừu tượng quá -> bó tay, tớ ko biết phải giải thế nào.
Help me!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HAMI

Guest
15/3/05
14
0
0
45
Hanoi
lgtg7679 nói:
Hi all,
Mình có thắc mắc mong các bạn giải đáp giùm nhé.
Có một bài toán thế này, cty A đang lên bảng cân đối Tk, nhưng ko cân và giờ phải tìm xem nó sai ở nghiệp vụ nào giữa hàng nghìn nghiệp vụ. Biết rằng nó bị sai ở nghiệp vụ thanh toán khoản phải trả, nhưng đến gần 10.000 nghiệp vụ lận, biết lần thế nào cho ra bây giờ. Cty đang hạch toán trên phần mềm kế toán nhưng yêu cầu phải kiểm tra bằng excel (chắc là phải cọp pi dữ liệu sang excel nhỉ). Khó ở chỗ bài toán này ko có dữ liệu cụ thể -> trừu tượng quá -> bó tay, tớ ko biết phải giải thế nào.
Help me!
Mình nghĩ bài toán trên đã đi được một phần rồi vì cụ thể đã phát hiện ra sai sót trong nghiệp vụ thanh toán phải trả. Bước tiếp theo là đổ toàn bộ dữ liệu ra excel và kiểm tra cách hạch toán tài khoản, số tiền... 10 ngàn nghiệp vụ... chắc là mất...1 tiếng...10 tiếng...rồi sẽ ra!

F

Face_to_destiny

Trung cấp
26/9/04
113
0
0
42
In the end...
Theo tôi, việc không cân được BCĐTK là do có nghiệp vụ hạch toán bị nhập nhầm TK, vì thế bạn thử chiết xuất số liệu của các bảng tổng hợp cân đối phát sinh của từng TK và xem xét các đối ứng bất thường, sau đó rà soát ngược lại từ các đối ứng không hợp lí đến sổ chi tiết TK.
Good luck!

L

lgtg7679

Guest
24/10/04
4
0
0
Hanoi, Vietnam
Hic... đây là bài toán sếp tớ giao (oái oăm thế :sad: )
@ Face to destiny: Tớ cũng trả lời như cậu ấy, thế mà sếp tớ lại bảo là tài khoản đúng hết, sai sót ở số tiền, chẳng nhẽ lại lục tung cả đống chứng từ của 10.000 nghiệp vụ đó mà rà soát ra xem sai ở chỗ nào -> :wall:.
Chả hiểu sếp tớ nghĩ thế nào mà lại ra cái bài toán như thế (thú thực tớ cũng đang nát óc tìm hiểu xem giải cái bài toán củ chuối này như thế nào)
@ HAMI: Đúng như HAMI nói ấy, tớ bảo phải mất nhiều thời gian nhưng sếp bảo chỉ 5 phút thôi... thế có bó tay ko cơ chứ.

Face_to_destiny nói:
Theo tôi, việc không cân được BCĐTK là do có nghiệp vụ hạch toán bị nhập nhầm TK, bạn thử chiết xuất số liệu của các bảng tổng hợp cân đối phát sinh của từng TK và xem xét các đối ứng bất thường, sau đó rà soát ngược lại từ các đối ứng không hợp lí đến sổ chi tiết TK.
Good luck!

F

Face_to_destiny

Trung cấp
26/9/04
113
0
0
42
In the end...
Đôi khi mình cần làm việc độc lập, vì các Sếp nhiều khi cũng không thể kiểm soát hết được các vấn đề mà. Theo tôi, bạn cứ tổng hợp đối ứng phát sinh của các TK, nếu không có đối ứng bất thường có nghĩa là bị sai về số tiền. Trong trường hợp này, phải là đối ứng có từ 3 TK trở lên (nghĩa là hạch toán 1 TK đối ứng với 2 hoặc 3 TK khác), bạn đã biết được sai sót nằm trong TK phải trả, hãy thử lọc các nghiệp phải trả đối ứng với ít nhất 2 TK khác, và cuối cùng... check lại nghiệp vụ (Buồn thật, nhưng theo tôi là vẫn phải làm thôi). Good luck again!

win100

win100

TV đang tích cực
16/8/06
86
0
0
Gara moto
lgtg7679 nói:
Hic... đây là bài toán sếp tớ giao (oái oăm thế :sad: )
@ Face to destiny: Tớ cũng trả lời như cậu ấy, thế mà sếp tớ lại bảo là tài khoản đúng hết, sai sót ở số tiền, chẳng nhẽ lại lục tung cả đống chứng từ của 10.000 nghiệp vụ đó mà rà soát ra xem sai ở chỗ nào -> :wall:.
Chả hiểu sếp tớ nghĩ thế nào mà lại ra cái bài toán như thế (thú thực tớ cũng đang nát óc tìm hiểu xem giải cái bài toán củ chuối này như thế nào)
@ HAMI: Đúng như HAMI nói ấy, tớ bảo phải mất nhiều thời gian nhưng sếp bảo chỉ 5 phút thôi... thế có bó tay ko cơ chứ.
Nếu TK mà đúng hết thì dứt khoát phải cân, không thể sai ở số tiền thanh toán được, nếu có sai chỉ có sai khi chuyển số dư đầu kỳ thôi.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Sếp bạn ra đề đánh đố thật đấy . Nếu có làm kế toán trên excel hay phần mềm đi nữa thì đều phải có khâu nhập dữ liệu. Đây là khâu quan trọng nhất nên nếu có sai phải kiểm tra lại từ khâu này ( đặt trường hợp là chương trình kế toán excel ,phần mềm không bị lỗi )
Kiểm tra khâu này thì phải có thời gian nhất định chứ 5 phút thì tài thánh cũng không tìm nổi ...

L

Lylys

Guest
Hehe :D điên cả đầu hen, 10ngan` nghiệp vụ lẫn, đi dò từng số liệu chắc điên, Lylys thấy đã xác định được là ở 331,338, thì chi bằng in chi tiết TK 331,338 rùi kiểm tra, như vậy sẽ nhanh hơn.

Đặc biệt, chú ý các phải thanh toán trước cho khách hàng, và khách hàng trả tiền trước, rất dễ định khoản sai.

Quangteo

Quangteo

tình - tiền - tù - tội
10/10/04
180
1
18
TPHCM
Quan điểm của mình gần như của Face_to_destiny: bảng cân đối không lên được là do bạn nhập sai TK ( mà cũng lỗi do lập trình của phần mềm) theo mình thì các định khoản đều Nợ Có, cân đối số tiền mới cho cập nhật. nếu có sai là sai chi tiết chứ bảng cân đối không sai. Nếu bạn nói sai 10.000 ở sổ công nợ,Giả sử sai 300.000 của 20 khách hàng thì biết đường nào mà tìm?
Tình huống đưa ra là thử chơi thôi, bạn cứ trả lời là không phải vì vậy mà mất cân đối. Còn nếu bảo bạn hoạc bạn tự giác tìm sai lệch thì xem phần bảng tổng hợp công nợ : nhìn vào đó sẽ thấy một số khách hàng hết nợ nhưng vẫn có số dư. Lúc đó bạn đi vào chi tiết khách hàng sẽ tìn ra. Chúc bạn thành công!

N

nmt80

Guest
28/8/05
10
0
0
Hanoi
(ko hiểu sao cái nick lgtg7679 tớ ko login vào được ---> thử convert sang nmt80 lại ok hihi)
Cảm ơn phản hồi của các bạn, như tớ đã nói đây là một bài toán, ko có bảng dữ liệu cụ thể để minh họa nên khó có lời giải chính xác.
Tớ cũng đồng quan điểm với Face_to_destiny, Quangteo và win100 (tớ cũng đã nhất quyết trả lời sếp như vậy), đó là tài khoản đúng hết dứt khoát bảng cân đối tk sẽ cân, ko cần biết đến số tiền. Còn nếu nói sai ở đây chỉ có thể là chênh lệch số tiền trên sổ so với chứng từ mà thôi, đâu có ảnh hưởng gì đến chuyện cân với ko cân trong bảng cân đối tk. Ông sếp tớ gan lì cực ---> tớ ko tranh cãi nữa, bằng chứng là tớ bảo "ai giải được bài toán này của anh thì giỏi cực" (thực tế ông ý ra bài toán củ chuối nhằm đánh đố mình)
Tớ còn có một câu hỏi thế này, khá thú vị:
"Chỉ nhìn vào bảng cân đối tài khoản, làm sao để biết được các khoản thanh toán có chính xác hay không?"
Bác nào có câu trả lời cho câu hỏi này ko? Tớ chắc hơi dốt nên mãi ko tìm được bài giải :wall:

Quangteo nói:
Quan điểm của mình gần như của Face_to_destiny: bảng cân đối không lên được là do bạn nhập sai TK ( mà cũng lỗi do lập trình của phần mềm) theo mình thì các định khoản đều Nợ Có, cân đối số tiền mới cho cập nhật. nếu có sai là sai chi tiết chứ bảng cân đối không sai. Nếu bạn nói sai 10.000 ở sổ công nợ,Giả sử sai 300.000 của 20 khách hàng thì biết đường nào mà tìm?
Tình huống đưa ra là thử chơi thôi, bạn cứ trả lời là không phải vì vậy mà mất cân đối. Còn nếu bảo bạn hoạc bạn tự giác tìm sai lệch thì xem phần bảng tổng hợp công nợ : nhìn vào đó sẽ thấy một số khách hàng hết nợ nhưng vẫn có số dư. Lúc đó bạn đi vào chi tiết khách hàng sẽ tìn ra. Chúc bạn thành công!

kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
nmt80"Chỉ nhìn vào bảng cân đối tài khoản nói:
Chỉ nhìn vào bảng cân đối phát sinh mà biết được các khoản thanh toán chính xác hay ko thì bó tay, trừ trường hợp bác làm kế toán thanh toán và có một trí nhớ siêu việt tuy nhiên trong trường hợp này cũng chỉ là số áng chừng chứ ko chính xác 100% được. theo tôi thì nếu muốn biết các khoản thanh toán có chính xác hay ko chỉ có cách là kiểm tra chi tiết tài khoản.
- vào chi tiết tài khoản cần kiểm tra, xem qua các tài khoản đối ứng với tài khoản này, nếu có tài khoản nào khác lạ, đặc biệt thì cần kiểm tra.
- cần kết hợp kiểm tra các tài khoản đối ứng, như khi kiểm tra 331 cần phải kiểm tra cả 111 (căn cứ sổ quỹ), 112 (sổ phụ) .... để tìm ra sai sót.
=> nếu chỉ trợn mắt nhìn bảng cân đối tài khoản mà tìm được sai sót thì hay thật :bigok:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA