Khấu Hao Tscđ

• Thread starter longly
  • Ngày gửi
L

longly

Trung cấp
18/8/06
152
0
16
hồ chí minh
Xin chào tất cả mọi người, cho mình hỏi chút nhé: Cty mình mới thành lập, chuyên về xây dựng, khấu hao tài sản cố định thuộc máy móc thi công hàng tháng mình hoạch toán vào TK 627 rồi sau đó chuyển qua 632, như vậy có được không, với lại công ty mình chưa sử dụng các loại máy móc này nhưng hàng tháng mình vẫn trích khấu hao, các anh chị nào biết chỉ thêm cho mình với nhé, xin cảm ơn nhiều.:flower: :thanx:

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

Do Van Thuc

Guest
7/10/06
2
0
0
41
Ha Noi
Neu ban muon biet chi tiet hon thi doc quyet dinh 206 nhe, mac du chua su dung nhung ban van phai trich khau hao hang thang

L

longly

Trung cấp
18/8/06
152
0
16
hồ chí minh
đúng là hàng tháng mình có trích khấu hao, và mình đưa vào TK 632, mặc dù chưa thực hiện việc xây dựng..tham khảo ý kiến cho mình với nhé.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
longly nói:
công ty mình chưa sử dụng các loại máy móc này nhưng hàng tháng mình vẫn trích khấu hao
Đối với TSCD chưa dùng, không cần dùng, chờ thanh lý thì không đáp ứng điều kiện "dùng vào SX,kinh doanh" nên không được tính vào chi phí hợp lý. TSCD chỉ được khấu hao và tính vào chi phí hợp lý khi chúng được dùng vào SXKD.
(Theo CV 2754/TCT-PCCS ngày 03/8/06)

L

longly

Trung cấp
18/8/06
152
0
16
hồ chí minh
đây là các loại TS chưa dùng tới chứ không phải ko cần dùng đâu bạn, và mình đã hoạch toán khấu hao như thế này, các bạn tham khảo giúp mình nhé:
Nợ 642 máy móc văn phòng
Nợ 627 máy móc thi công
Có 214 hao mòn TSCĐ
Cuối kỳ mình kết chuyển :
Nợ 632
Có 627

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
longly nói:
đây là các loại TS chưa dùng tới chứ không phải ko cần dùng đâu bạn,
Thì mình đâu nói là không cần dùng đâu. Vì trong công văn có nói là TSCĐ chưa dùng, không cần dùng, hai khái niệm này cũng riêng biệt mà.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA